ใครเคยสอบข้อสอบ กพ. ภาค ก บ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Kobun, 4 มิถุนายน 2009.

1. Kobun

Kobun New Member

EXP:
    280
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เผอิญว่าสมัครสอบไป เลยอยากจะรู้ว่าเค้าสอบอะไรกันบ้างน่ะครับ ใครเคยไปสอบขอคำแนะนำหน่อยก้าบบบ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ผมเองก็สมัครสอบรอบนี้ไปเหมือนกัน เห็นว่าเป็นข้อสอบเหมือนข้อสอบตรงหลายๆที่ ที่เรียกว่า SAT น่ะครับ
    แต่เห็นว่า ก.พ. เป็นภาคเข้มข้นกว่า SAT สอบตรงนัก แต่ผมเองก็ยังไม่เคยเห็นข้อสอบจริงๆเหมือนกัน

ไว้ได้หนังสือมาแล้ว จะมาลองมาโพสแนวคำถามดูทีหลังนะครับ

ลองหาหนังสือมาอ่านครับ ผมเองก็กำลังตระเวนหาหนังสือมาอ่านเตรียมสอบเหมือนกัน
    สมัครทั้ง ก.พ.ภาค ก. กับสมัครสอบพนักงานมหาวิทยาลัยที่ต้องสอบ Aptitiute Test แทนสอบภาค ก.
  3. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ผมสอบมาแล้วครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วนี่เอก สอบ ภาค ก. สำหรับปริญญาโท
    ไม่ทราบว่าข้อสอบจะยากกว่า ปริญญาตรีหรือไม่

สอบที่รามคำแหงครับ คนสอบเกือบหมื่นเห้นจะได้

ข้อสอบมันมี 2 ชุด คงเพื่อกันการลอก เป็นแบบใช้ 2B ถมดำเหมือนปกติ มีส่วนของการวิเคราะหฺ คำนวณ ภาษาไทย
    ภาษาไทยนี่ต้องไปดูมาดีๆ เพราะบางข้อบอกว่า"ข้อใหนใช้คำไม่รัดกุม" ก็ต้องไปดูมาว่า"คำไม่รัดกุม"นั้นเป้นยังไง จะอาศัยดูจากช๊อยไม่ได้ เพราะมันใช้คำถูกต้องทุกข้อ แล้วก็พวกอ่านจับใจความ เรียงลำดับประโยคข้อความ

วิเคราะห์ก็เช่น พวกอนุกรม โจทย์ประเภทคำนวณเช่น วัว ไก่ หมู นับขารวมกันได้ 120 ขา จงหาว่าไก่มีกี่ตัว ประมาณนี้ แต่โจทย์จะยากและซับซ้อนกว่านี้

ปล.เตรียมหลักฐานไปสอบแต่เนิ่นๆ ได้แก่ สำเนาบัตรประชาชน ทรานสคริป ใบรับรองจบการศึกษาหรือปริญญา และ ใบสมัครสอบ ซองจดหมายพร้อมแสตมป์(อันนี้ที่รามมีขาย) ใบสมัครสอบควรปริ้นท์เอามาแต่เนิ่นๆ เพราะช่วงวันก่อนสอบเว็บมันชอบล่ม เดี๋ยวจะปริ้นท์ไม่ได้เอา
  4. Codidcy

Codidcy New Member

EXP:
    532
    0
    0
    ว่าจะไปสมัครสอบอยู่เหมือนกันน่ะครับ ตอนไปสมัครงานที่กรมศิลป์เขาก็แนะนำว่าควรไปสอบไว้
  5. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    อย่างที่ท่าน Hellblueboy บอกละครับ

ปีที่แล้วผมสอบ กพ. ภาค ก. ป.ตรีไม่ผ่าน เพราะว่าไม่ได้อ่านหนังสือเลย มีวิชาเดียว ^^"

เดือนที่ผ่านมา ก็สอบ ภาค ก. ของครู มี 4 วิชา

ผลก็สอบผ่านแล้ว

พรุ่งนี้รอผล ภาค ข. >_<
  6. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ต้องถามคุณ ศิชน เจ้าเก่า เห็นว่าผ่านภาค ข. แล้วเพิ่งสอบภาค ค.
  7. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    กลับมาตอบ หลังขึ้นล่องเชีัยงใหม่-กรุงเทพฯ และอัพซีรีส์ Studio Ghibli ที่บล็อกเพลินจนไม่ได้เข้าเว็บเลย ^^"

ข้อสอบ ก.พ. ระดับปริญญาตรี ภาค ก. แบ่งออกเป็นสองส่วนคือ 1) คณิตศาสตร์ 2) ภาษาไทย อย่างละ 40 ข้อ รวม 80 ข้อ เวลาสอบ 3 ชั่วโมง นั่นคือ มีเวลาทำข้อละ 2 นาที

ข้อสอบคณิตศาสตร์ มักเป็นเรื่องอนุกรม (ลำดับเลขต่อเนื่อง ใช้หารร่วมมาก คูณร่วมน้อย เลขยกกำลังนิดหน่อยก็ได้ละครับ) และตรรกศาสตร์ (ให้ตัวแปรมา แล้วก็หาคำตอบตามกำหนด) ตัวโจทย์นั้นไม่ยาก แต่ชอยส์วัดใจมากครับ เพราะมันจะให้เราเลือกตอบระหว่าง ก. ถูกทั้ง A และ B, ข. ผิดทั้ง A และ B, ค. ทั้ง A และ B หาคำตอบไม่ได้ทั้งคู่ (ข้อมูลไม่เพียงพอในการหาคำตอบ), ง. ทั้ง A และ B ไม่เหมือนกัน (นั่นคือ เป็นได้ทั้ง A ถูก B ผิด, A ผิด B ถูก, A ถูก B หาคำตอบไม่ได้, A ผิด B หาคำตอบไม่ได้, A หาคำตอบไม่ได้ B ถูก, A หาคำตอบไม่ได้ B ผิด) ที่ว่าวัดใจก็คือ ไอ้ตัวแปรที่หาคำตอบไม่ได้นั้น 1) เพราะโจทย์ให้ข้อมูลไม่เพียงพอจริงๆ หรือ 2) เราหาคำตอบผิดเอง, ดังนั้น การเลือก ข้อ ง. เพราะมันออกได้หลายหน้านั้น อาจเป็นกับดักก็ได้ครับ ต้องมั่นใจสุดๆ ^^"

ข้อสอบภาษาไทย จะมีบทความหรือข่าวสั้นๆ มาให้เราอ่านจับใจความ แล้วก็ถามว่าบทความนั้น ประโยคนี้ ฯลฯ สื่อถึงอะไร, เรียงประโยคสั้นๆ หลายประโยคให้ถูกต้องตามลำดับ, การเลือกใช้คำศัพท์ที่เหมาะสมในช่องว่าง, ที่จะยากหน่อยก็เรื่องการจับคู่คุณสมบัติของคำครับ เพราะขึ้นอยู่กับความสามารถในการตีความของแต่ละคนเอง

ในรุ่นผม ด่านนี้มีคนไม่ผ่านเกือบ 90% (สองแสน เหลือสองหมื่น)

การสอบ ก.พ. ระดับปริญญาโท ภาค ก. ข้อสอบคล้ายกับระดับปริญญาตรี แต่จะยากกว่าราวๆ 40% ครับ เช่น อนุกรมซ้อนสามชั้น ยกกำลัง ถอดรากกันให้นัวเนีย (ง่ายๆ แบบ ป.ตรี ลืมไปได้เลย) ตรรกศาสตร์ประเภทหาความสัมพันธ์ 3 กลุ่ม (พวกจับกลุ่มความสัมพันธ์ 5 ชื่อ 5 อาชีพ 5 อายุ ฯลฯ แบบที่เราเห็นบ่อยๆ ในหนังสือเกมลับสมองนั่นล่ะครับ) ป.ตรี ก็มีโจทย์แบบนี้อยู่ แต่ของ ป.โท จะให้คีย์เวิร์ดมาไม่ครบ นั่งหน้านิ่วคิ้วขมวดเป็นเลขแปดกันไป, วิชาภาษาไทย เนื้อหาง่ายๆ ถูกตัดทิ้ง แล้วเอาโจทย์ประเภท "ความเหมาะสม" เข้ามาแทน ไอ้ที่ปวดหัวเพราะแต่ละคำในแต่ละตัวเลือกนั้น เป็นคำที่ "ถูกต้อง" เกือบหมด แนะนำว่า อย่าไปเชื่อหนังสือคู่มือเฉลยให้มากนัก ผมเขวี้ยงทิ้งมาแล้ว

ทั้งนี้ การสอบภาค ก. ไม่ว่าจะสมัครสอบวุฒิใด เป็นเพียงการสอบภาคความรู้ความสามารถทั่วไปเท่านั้น ผู้ที่สอบผ่านภาค ก. จึงจะมีสิทธิ์สอบ ภาค ข. หรือภาคความสามารถเฉพาะตำแหน่ง

การสอบ ก.พ. ระดับปริญญาตรี ภาค ข. ในรุ่นผม มีเปิดสอบ 5 ตำแหน่งให้เลือก คือ นิติกรปฏิบัติการ, นักวิชาการคอมพิวเตอร์, นักวิเคราะห์นโยบายและแผน, นักวิชาการเงินการบัญชี, เศรษฐกร แต่ละตำแหน่งใช้ข้อสอบไม่เหมือนกัน ให้ดูรายละเอียดได้ในเว็บไซต์ ก.พ. ครับ ทั้งนี้ ภาค ข. สามารถเลือกสอบได้เพียงตำแหน่งเดียวเท่านั้น (ทุกตำแหน่งสอบพร้อมกัน ดังนั้นคงแยกร่างไปสอบหลายวิชาไม่ได้แน่)

ในรุ่นผม ด่านนี้จะมีคนร่วงไปอีก 85% (สองหมื่น เหลือสามพัน)

เมื่อสอบผ่าน ภาค ข. แล้ว จึงจะมีสิทธิ์สอบ ภาค ค. หรือ สอบสัมภาษณ์ นั่นเองครับ :D
    หลังจากนั้นก็จะขึ้นบัญชีเรียงตามลำดับคะแนน รอการเรียกตัวบรรจุเข้ารับราชการต่อไป

Share This Page