Official Thread : Dissidia -Final Fantasy- ถามตอบรอบรู้ทุกข้อมูล

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 20 สิงหาคม 2009.

1. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    ถูกใจที่ได้รับ:
    18
    คะแนน Trophy:
    18

กรวดพวกนี้หาได้จากโคลอสเซียม มีอยู่ทั้งหมด 10 แบบ ชื่อเหมือนกันแต่คุณสมบัติภายในไม่เหมือนกันครับ
    ในบรรดากรวดทั้งสิบจะมีอยู่ชนิดเดียวที่เมื่อแตกออกแล้วจะให้ Growth Seed ไอเท็มสำคัญที่จะปลดล็อคเครื่องประดับชิ้นใหม่ในชอป
    (สวม pebble ไว้ในช่อง Accessories ร่วมกับ mallet หนึ่งชิ้น แล้วก็ไปสู้ในแบทเทิลตามปกติ หลังจบการต่อสู้จะมีโอกาสที่หินจะแตก)
    แต่เนื่องจากกรวดทั้งหมดมีชื่อเหมือนกัน เลยต้องไล่ทุบให้แตกหมด (มีคนตั้งข้อสังเกตว่ามันคือก้อนสุดท้ายในลิสต์รายการ)
    คนที่มีกรวดไม่ครบ จะนำไปทุบดูก่อนก็ได้ ถ้าโชคดีได้ Growth Seed มาก็จบ เพราะอีก 9 แบบที่เหลือจะให้สมุนไพรธรรมดา
  2. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    กรวดๆๆๆนึกๆรึว่าเป็นพวกไซเรียวแน่เลย(มันจะเขียนอธิบายประมาณว่า มันไม่มีคุณสมบัติอะไรนอกจากเป็นวัตถุดิบของบลาๆ)

เอาซักอันใส่ไปใช่ป่ะ

ปล ถ้าชื่อปะกิด ยุ่นเหมือนกัน คุอ่านเอาได้อย่าห่วง หุหุ

ปล จริงสิ อิชั้นก็ว่า เป็นวัตุดิบบางอัน ชื่อเดียวกัน แรงค๋เหมือนกันอีกเรียงกันเป็นพรืดด นึกว่าบั๊กน่ะนั่นน่ะ
  3. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ^
    ^

Thunder พอมาสเตอร์แล้วจะแตกหน่อได้เป็นสองท่าคือ Thundaga (O) กับ Flare ([]) ครับ ปกติน่าจะโผล่ออกมาพร้อมกันนี่ครับ

4. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ทันดาก้ามีค่า มาสเตอร์แล้วด้วยสิ แต่เดี๋ยวรอตี้อีกอัน มาสเตอร์ก่อน(ตี้งอกมากจากฟรีสอ่ะค่า)อาจจะงอกขึ้นมาอีกก็ได้

ระหว่างแฟร์กะทันดาก้าอันไหนดีกว่ากันอ่ะ

ปล ที่สี่พอเก็บของน้ำแข็งมาสเตอร์ พอไปคุ้ยอีกทีเจอแล้วอ่ะ อยู่ของทันเดอร์แฮะ

เพราะเวลาใช่คอมมานเล่นทันดาก้าซัดต่อเลย เจ๋งมาก ก็เลยคิดๆว่าไม่มีแฟร์ก็ไม่เป้นไรอ่ะ

ปล
    http://www.youtube.com/watch?v=Sws3fm5moHI

เออ เอาคาออสมาเล่นได้ด้วยเนอะ

ปล 3 คาออสในอินเวิริด์คาออสมันง่ายมากกเลยรึ เห็นทูบใช้ควอลตบเอาๆ แล้วก็ข้างๆแทบไม่ลดเลย คือที่ราใส่แอกเซสเซอรรี่ทึ่ดูเอกซืฟอสใช่ไหมคะ แล้ว110 ที่งอกมาเราเก็บไม่ได้เหรอคะ
  5. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    Flare เป็นท่าตีเข้า Hp เน่อครับส่วน Thundaga เป็นท่าเชนเอา Brave ต่อ ลองหาดูดีๆครับปกติ Thundaga มาสเตอร์ก็ควรจะออกมาแล้ว ส่วนตัวผมก็ใส่ไปครบน่ะแล เพราะมันจะยืดหยุ่นได้ตามสถานการณ์ว่าจะเอา Brave หรือยิงเข้าเลือดเลยดี หัวหอมผมสายฟื้น Brave เร็วครับตีท่าปกติแล้ว Chain เข้า Hp ตลอดง่ายดี

ปล.Chaos ใน Invert Chaos ผมคอนไปห้าหกรอบน่ะครับ ตอนนั้นยังไม่ชินกะมัน ตอนหลังรู้แกวหลบแล้วสู้ง่ายขึ้นเยอะ แล้วพบความจริงว่า ExDeath สู้ Chaos ได้ง่ายมากๆ -[]-'
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    วันก่อนตอนผมไปอบรมมรรยาททนายความ..... ระหว่างที่ท่านประธานกำลังอบรมอย่างถึงพริกถึงขิง มารร้ายในใจผมก็ขยายตัวใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ผมหันไปยังที่นั่งด้านงหลัง เห็นผู้คนมากมายนั่งคุยกันบ้าง นอนหลับกันบ้าง

พอหันซ้ายแลขวา ผมเห็นคนทางซ้ายนั่งอ่านหนังสือ ผมเห็นคนทางขวานั่งสัปผงก

ผมคิดในใจว่าคนสมัยนี้นี่มันอะไรกัน ขนาดมาอบรมมรรยาืท ยังมาทำตัวเหลวไหลกันได้ขนาดนี้ ใช้ไม่ได้!!!:hcy:

ด้วยความที่เป็นผู้มีจริยธรรมอันดีเลิศ ผมจึงประชดสังคมด้วยการหยิบ PSP ขึ้นมาเล่นดิสซิเดียยุ่นเล่นกลางฝูงชนมันซะอย่างงั้น.. :hsunglass:

:hwhip: ทันทีที่เกมเริ่ม ผมอาศัยความเกรียนเทพ บุกเข้าไปหมายจะทะลวงคอมให้ดับดิ้น

ผมเห็นศัตรูใช้ท่าโจมตีเบรฟเข้ามา.... โด่... โจมตีอืดอาดแบบนี้ บอนๆ หลบได้สบายอยู่แล้ว....

ว่าแล้วผมก็กด R โดยตั้งใจว่าจะกดเพื่อหลบ.... แต่ตัวละครมันไม่ยอมหลบ แถมยังยืนเป็นเป้านิ่งให้ศัตรูอัด :hsunk:

ผมกด L รัวๆ หมายจะให้ตัวละครของผมพุ่งเข้าไปฟาดฟันศัตรู... แต่หารู้ไม่... ตัวละครมันคงงอนที่ผมไม่ยอมเล่นกับมันเสียนาน มันเลยยืนนิ่งเป็นรูปปั้น :hhero:

:hmuen: วินาทีนั้น ผมยืนอึ้งด้วยความสับสน... ผมเลื่อนอนาล็อคเพื่อให้ตัวละครของผมวิ่ง แต่ตัวละครดันไม่วิ่ง แถมมุมกล้องก็ดันหมุนไปหมุนมา

ผมได้แต่นึกสบถอยู่ในใจว่า....ว็อทเดอะเฮลล์อีสโกอิ้งออนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน :hmai:

ยูเรก้า!!! โอบาม่า!!! ฮานาก้า!!! ศรีอยุธยาาาาา!!

........................

......................................

:hjoi:

กว่าผมจะคลำปุ่มเจอว่าปุ่มไหนใช้ทำอะไร........... สคอลล์ของผมก็โดนซัดเละตุ้มเป๊ะไปแล้วครับ

จำได้เลยว่าตอนนั้นสคอลล์ของผมอยู่ในสภาพปางตาย สภาพคงไม่ต่างจากการส่งผมขึ้นไปชกกับปาเกียว....

:hga:

ว่าแล้วผมก็ปิดเกมดิสซิเดีย..... เพื่อหลีกหนีความเป็นจริงอันโหดร้าย แล้วหันไปเปิด SaGa Frontier เล่นแทน ฮือๆๆๆๆๆ
  7. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    ^
    ^
    ^
    เอาน่าๆ คราวต่อไปก็เปิดเล่นบ้างนะ อิอิ
  8. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    Pebbles นี่เข้าไปดูส่วนของเครื่องประดับเรานี่แหละค่ะ มันจะมีไอเท็มชื่อ Pebbles วางเรียงกันอยู่เลย ได้มาจาก Colosseum วิธีทำให้แตกก็คือ ใช้ไอเท็ม Mallet ที่เรา Rise ได้จากฉากป้าอัลตี้ (เฟืองกาลเวลา) โดยให้เอา Pebbles ติดตัวไว้ แล้วใส่ Mallet หรือเครื่องประดับอื่นๆ ที่ทำจาก Mallet ที่มันจะมีเขียนว่า Break Accessories chance % หรืออะไรทำนองนั้นอ่าค่ะ อย่าไปใส่เครื่องประดับอื่นลงไปนะคะ ให้ใส่ Pebbles อย่างเดียวเลย แล้วมันจะสุ่มแตกให้เมื่อจบฉากนั้นๆค่ะ บางทีก็แตกน้อย แตกมาก ก็แล้วแต่ดวงค่ะ โดยจะมีเครื่องประดับที่ชื่อว่า Growth Seed ที่ได้จาก Pebbles อย่างเดียวเท่านั้น คุณสมบัติของสิ่งนี้ คือเอาไปผสมเป็น Gtowth Egg ที่เพิ่ม EXP ได้ค่ะ(10% มั้ง ไม่แน่ใจ?) ก็เป็นเครื่องประดับที่ช่วยให้ได้แบทเทิ่ลเดียวเลเวล 100 อ่าค่ะ

โดยปกติแล้วบาสปั้มเลเวล 100 กับโกสท์พี่แสง Matoya (ใส่รหัสเอา) น่ะค่ะ เพราะว่าบาสอ่านการโจมตีได้เกือบหมดแระ ฮาาาาา

ส่วนตัวละครที่ใช้ ความจริงก็เล่นเป็นเกือบหมดน่ะแหละค่ะ อยู่ที่ว่าจะได้เซ็ทท่าเอาไว้เล่นบ่อยๆหรือเปล่าเท่านั้นแหละ? ของบาสตอนนี้ที่เล่นเป็น และเล่นบ่อยๆก็คงมีแค่ 5 ตัวค่ะ คือ พี่แสง ฟรีโอนิล หัวหอม(ตัวถนัดสุด) คลาวด์ และ ชานต้อด(สายบ้านรวย OTK ไร้ผู้ต้าน แต่แพ้สาย Anti Ex-Force อย่างรุนแรง)

ท่าแฟลร์ได้มาจากเชนท่า [] จากท่า Thundara เจ้าค่ะ ทำท่านี้ให้มาสเตอร์ ก็จะโผล่มาเองเน้อ มันจะมีแบบเชน O กับ เชน [] อ่าค่ะ ต้องเลือกติดท่าดีๆนะ(แต่บาสติดทั้งสองท่าเลย เพิ่มความหลากหลาย)

ทริคปั้ม Ability ก็คือรอวันที่ APx เยอะๆ แล้วก็ใส่ Diamond ring + Diamond Set(จำไม่ได้ว่าเซ็ทนี้หรือเปล่านะ? ที่เพิ่ม AP) + เครื่องประดับเพิ่ม AP จากนั้นติดท่าที่ต้ิองการปั๊ม แล้วไปสู้กับ Chaos ที่ VS โหมด เลเวล 1 สู้ให้ชนะ(ง่ายมากกกกกก) พยายามทำเงื่อนไข AP Chance ให้ได้ด้วย แบทเทิ่ลนึงจบง่ายๆไวๆ ได้ไปหลาย 100 AP เลยล่ะค่ะ ไวมากกกกก
  9. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    ขอบคุณจ้า

ไอ้พวหหินที่ทำให้แตก เราใส่มั่วไปหน่อยเลยเป็นแตกเป็นวัตถุดิบซะเเยอะเลยน่าเสียดาย
  10. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    เวลาเราใช่ท่าพิเศษหรือโดนท่าพิเศษอ่ะ จะมีแถบอะไรซักอย่างขึ้นให้กด มันคืออะไรเอ่ย แล้วมันช่วยเบาการโจมตีเหรอคะ??
  11. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ใช่แล้วครับ มันจะทอนดาเมจของท่า Brave ไปหน่อยของทุก Hit ครับ :penyes:
  12. chatchanokza

chatchanokza New Member

EXP:
    13
    0
    0
    ได้โปรดช่วยแนะนำ ทีดัส ทีครับ
    ควรใส่ท่าอะไร
    เครื่องประดับอะไร
    จึงจะgodที่สุดครับ
  13. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    เอ่อ คุณข้างบน เราให้มันเลือกให้สะดวกดี

ตอนนี้เล่นแล้วเริ่มเซ็ง ตายเพราะมันการ์ดแล้วสวนกลับ ที่เราลองการ์ดมั่งให้เห็นอยู่ก็ตายอยู่ดี
  14. BlackDragoon

BlackDragoon New Member

EXP:
    16
    1
    3
    ใช้ท่าตี HP สีครับ เอาท่าที่การ์ดไม่อยู่อ่ะ
  15. wan

wan New Member

EXP:
    141
    0
    0
    ใครทราบวิธีเล่น ดิสซิเดีย ออนไลน์บ้างเอ่ย
    แบบไม่กระตุกอะ
    :medance.:
  16. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    แสดงว่าเหลือเราเล่นอยู่ครเดียวป่าวอ่ะเราทำ 315 ชม.เนื้อเรื่อง 100 เปอไปได้สามคนแล้ว

แล้วก็ คอสมอสรีพอทก็ด้วย

แต่หา เคออสรีพอตไม่เจออ่ะ

ps

Ghost Password ล็อตใหม่ ออกมาแล้วค่า

ฮูเร่ๆ ยิปปี้

ตัวที่เป็นสีแดงคืออันใหม่นะคะ

เครดิต gamefaq:Contributed By: revenantphoenix, bahamut15, snowstorm52, XTRArkangel, and Dragonranger82.

1191170358 Ahriman-Cloud of Darkness (Lv. 52)-Gnomish Bread
    3927540667 Aquarius Recipe
    6798067239 Aries Recipe-Miracle Shoes
    1298228499 Auron Friend Card (Level 100 Jecht Ghost Data)
    827669534 Behemoth-The Emperor (Lv. 74)-Wyvern Egg, Blade of the Damned
    5237017057 Cait Sith Friend Card
    870322642 Capricorn Recipe
    582052436 Chocobo (FF5) Icon
    29432971 Fusoya Friend Card (Level 100 Golbez Ghost Data)
    1137250106 Gemini Recipe-Dangerously Lucky
    4460725253 Icon Passwords(both give XIII Agito Icons)
    3881459361 Icon Passwords(both give XIII Agito Icons)
    901104871 Libra Recipe (Chicken Knife)
    3939258263 Matoya Friend Card (Level 100 Warrior of Light Ghost Data)
    2015944102 Minwu (Firion Lv. 100) - Wild Rose, Fire Book
    134103103 Moogle (FF5) Icon
    2748173856 Ninja Friend Card (Level 100 Onion Knight Ghost Data)
    49326576 Omega Friend Card (Omega Badge)
    531062973 Pisces Recipe
    228451809 Red Wing Ace Friend Card
    884911049 Sagittarius Recipe - Easy Come,Easy Go
    6535897932 Scorpio Recipe - Bone Mail
    6764925796 Seifer (Ultimecia Lv. 100) - GF Eden
    4797837576 Shantotto-Shantotto (Lv. 31)-Automaton Parts
    20151231 Siegfried Friend Card (Level 100 Kefka Ghost Data)
    897651643 Taurus Recipe-Ensanguined Shield
    3784227940 Vivi Friend Card (Level 100 Kuja Ghost Data)
    812417748 Wakka Friend Card (Sphere)
    8672142937 Yuffie -Cloud (Lv. 45)-Snowboard

รายละเอียดเพิ่มเติม (โดยบาสเอง)
    ชื่อเฟรนด์การ์ด : ตัวละคร : เลเวล : ของสวมใส่ : Gem-Drop : Rare เฉพาะตัว : อื่นๆ
    Cait Sith : Sepiroth : Lv.66 : Crystal set : BRV=Orange Gem : EX=Shinra Card Key
    Red Wing Ace : Cecil : Lv.94 : BRV=Red Gem : []=Carnelian Signet
    Omega : Exdeath : Lv.100 : EX=Purple gem : EX=Omega Badge
    Minwu : Firion : Lv. 100 : Fire Book(Staff:regen+75%) : []=Yellow Gem : []=Wild Rose : []=เครื่องประดับระดับสูงจำนวนมาก
    Wakka : Tidus : Lv.100 : World Campion(exclusive Lv.100) : Stage=Blue Gem : []=Sphere
    Seifer : Ultimecia : Lv.100 : Shooting Star (exclusive Lv.100) : []=Green Gem : Stage=GF Eden

0

ใช้ยังไงคะ
  17. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    เข้าไปในหน้า personal message แล้วพิมพ์ใส่รหัสลงไปครับ พอเสร็จกะกดออกมาแล้วมีเดขึ้นมาบอกว่า unlock ไอ้นู่นไอ้นี่ตามนั้น แต่ font ที่ใช้......มัน font ไหนหว่า...น่าจะกด select เปลี่ยน font สามทีอะ แล้วค่อยพิมพ์
  18. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    แล้วเป็นเวอชั่นของยุ่น หรือเปล่าเอ่ย แล้วคาออสรีพอร์ทเอาที่ไหนคะ จำได้ว่าคุณเซนไซบอกว่าที่ โคลอสเซียม คุใช้อีป้าเมฆเล่นคอสสุดท้ายมาสามมิบแล้วยังไม่เห็นเลยอ่ะ
  19. shellingford

shellingford New Member

EXP:
    49
    0
    0
    ใช้ฝั่งเคออสของภาคไหนก็จะได้รีพอร์ทลำดับที่นั้นๆครับ
    โดยจะได้เมื่อเรา draw การ์ดที่เป็นบอส โดยศัตรูที่ต้องสู้ด้วยก็จะเป็นฝั่งคอสมอสของภาคที่เราเลือก
    แนะนำให้เข้าแบบง่ายสุด(เวล1-30)เพราะบอสจะเป็นแบบ Maximum
  20. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เวอร์ชั่นยุ่นเหมือนจะเป็นอีกชุดนึงนะคุ ต้องหาใน gamefaq เอา คุ้นๆว่าไม่ได้เป็นตัวเลขหมดแบบนี้ด้วย มีตัวหนังสือมาแซม พิมพ์ยากกว่านี้อะ

ส่วนคาออสรีพอร์ตก็ตามนั้น ใช้การ์แลนด์ลุยโคลอสเซี่ยม ตบการ์ดบอสพี่แสงให้ได้ ใช้จักรพรรดิ์ลุย ตบการ์ดบอสฟริโอนีลให้ได้ ไล่ไปเรื่อยๆ เคลียร์ภาคไหนก็จะได้รีพอร์ตฉบับนั้นๆมา
  21. kuraii

EXP:
    569
    0
    36
    เก็จแล้ว ขอบคุณจ้า

เราเล่นค้างมา เป็นเดือนแล้ว ก็เลยเล่นใหม่อีกเซพนึง ทำสถิติสิบสามชั่วโมง ฝั้งคอสมอส เวลยี่สิบอัพ เมจิคพอตมันสุโก๊ยยยจริงๆ

Share This Page