รบกวนแนะนำ RPG ของ GBA ที่ไม่ใช่โปเกม่อนทีครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย aurora, 26 กันยายน 2009.

1. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ช่วงนี้กำลังระลึก RPG เก่าๆอยู่น่ะครับ ทั้ง Nes Snes และ GBA เอามาเล่นบน PSP แต่ RPG ของ GBA นี่ผมแทบไม่รู้จักเลย รู้จักแค่ไม่กี่เกมเท่านั้น เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอเป็นที่ไม่ใช่โปเกม่อนนะครับ

:china:
  2. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    เรียงจากที่ชอบนะครับ ไม่แน่ใจว่าเกมเหล่านี้เล่นบน GPSP ได้เวิร์คทุกตัวไหม (เพราะตัวเองเล่นแต่ Super Robot) แต่ 90% น่าจะได้นะ

Kingdom Hearts - Chain of Memories (U)
    :: 1828 - Kingdom Hearts - Chain of Memories :: ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณให้มากความ

Summon Night - Swordcraft Story 2 (U)
    :: 2531 - Summon Night - Swordcraft Story 2 :: มีสามภาคบน GBA แต่ผมชอบภาคนี้ที่สุดแฮะ

Final Fantasy VI Advance (U)
    :: 2689 - Final Fantasy VI Advance :: มีภาษาไทยของคุณ Kenghot ด้วย เล่นบน GPSP ได้ 100% แปลได้เยี่ยมสุดๆ แนะนำเลยครับ แถมเล่นบน PSP ไม่กระตุกด้วย

Tales of Phantasia (U)
    :: 2331 - Tales of Phantasia :: แนะนำว่าหา Eboot ของ PSX มาเล่น จะบันเทิงใจกว่าเยอะ

Tales of the World - Narikiri Dungeon 2 (J)
    :: 0689 - Tales of the World - Narikiri Dungeon 2 :: ส่วนตัวแล้วชอบภาคนี้มากกว่า Radiant Mythology บน PSP ซะอีก

Lunar Legend (U)
    :: 0808 - Lunar Legend :: ชอบ Old School RPG ต้องเอานี่ไปลอง

Lufia - The Ruins of Lore (U)
    :: 0998 - Lufia - The Ruins of Lore :: ว่ากันว่าสนุก แต่ผมเล่นแล้วไม่ปลื้ม

ลิงค์ทั้งหลายมาจาก Soi13 ครับ เป็นลิงค์ไปยังหน้า detail เกมครับ กดไปคงหาแหล่ง D/L ได้ไม่ยาก
  3. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    breath of fire 1 2 ก็ดีนะ รำลึกๆ ^ ^

FFVI ก็ดีนะครับ ภาค GBA แม้ไม่มีมูวี่เหมือน PS แต่ภาพก็ใช้ได้เลย
  4. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ลืมเกมนี้ไปได้อย่างไรกัน
    Golden Sun 1&2 เกม RPG ที่สนุกๆของ GBA

เกมของ GBA แต่ผมเอามาเล่นบน PSP Riviera สนุกดีแฮะ (ของ PSP มัน Full Voice ซะด้วย)
    ถ้าอยากลองแนววางแผน แนะนำ นอกจาก SRW ลองเล่น Fire Emblem ทั้ง 3 ภาคดูสิครับ สนุกดีเหมือนกัน

ที่เหลือนึกไม่ออก

BOF นี่ภาคแรกผมมีเขียนบทสรุปคาไว้ด้วยสิ เขียนไม่จบฮ่าๆ แต่น่าจะเอาเป็นแนวทางได้นะ
    http://yunasung.exteen.com/20080914/breath-of-fire-1

ปล. มี PSP ถึงยังไม่มี CFW อันใหม่ แต่เหมือนจะยังเล่นไม่คุ้มเลยแฮะ :E

ลืมโยน
    NES RPG เก่าๆนี่นึกออกไม่กี่เกมเอง
    SNES แนะนำเลย (แต่ส่วนใหญ่ Jap )
    Romancing Saga 1-3
    Mystic Ark
    Live A Live
    Seiken Densetsu 2-3
    Chrono Trigger
    DaiKaiJuu Monogatari (ตำนานหอย)
    Aretha 1-2

และอีกมากมาย (ซึ่งหลายๆเกมผมก็ลืมชื่อเกมไปแล้ว ฮา~)
  5. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    Dragon quest Monster ครับ รู้สึกจะ GBC มั้ง แต่สนุกมากเลยนะ :D
    ฉบับอังกฤษ รู้สึกจะชื่อ dragon warrior รึเปล่าไม่แน่ใจ คุ้นๆ ว่าชื่อไม่เหมือนกัน
    ลองไปหาดูครับ

เชียร์ Golden Sunอีกคน สนุกดี ลืมเกมส์นี้ไปแล้วนะเนี่ย

ส่วนใหญ่ พวกเกมส์บอยผมก็เล่นวนไปวนมาแค่ตระกูลโปเกมอนเอง ซื้อเครื่องมาแล้วเล่นอยู่เกมส์เดียว - o -"
  6. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    โอ้ววว ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่แนะนำ...

ลอง Golden Sun ไปหน่อยนึงแล้ว ตอนเด็กๆเห็นเพื่อนเล่น อยากเล่นมาก รู้สึกเกมนี้นี่เป็น RPG ฟอร์มยักษ์ของ GBA เลยนะเนี้ยยย

FFVI Advance เล่นแล้วติดหนึบเลยครับ ตอนแรกกะจะเล่นแค่ลองระบบหน่อยเดียว เคยเล่นของ SFC เกมมันช้ามาก แต่ของ GBA มันปรับให้เร็วขึ้นได้เลยมันส์ขึ้นเยอะเลย ลองเวอร์ภาษาไทยของคุณ Kenghot แปลดีมากเลยเล่นๆไปเหมือนกับอ่านนิยายอยู่เลย สรุปคือตอนนี้ติด FFVI งอมแงม ><
  7. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    มี Tales of the world : Narikiri Dungeon 3 ด้วยครับ >_<
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    แนะนำ FFTA ด้วยครับ (Final Fantasy Tactics Advance) เผื่ออยากลองเปลี่ยนอารมณ์ดูบ้าง
    บางส่วนก็น่าเบื่อเหมือนกัน แต่มีชื่อ FF เป็นประกันรับรองว่าสนุกครับ
  9. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    พี่ลองเล่น SMT Devil Children ดูสิ

เราลองเล่นแล้วไม่ชอบ เพราะอ่านไม่ออก + น่ารักสดใสเกินกว่าจะเป็น SMT

แต่อาจจะมีสเน่ห์ของ SMT อยู่ตรงเนื้อเรื่องก็ได้

แล้วก็ เกมอะไรนะ ที่เราจะเป็นช่างตีดาบ เลือกได้ว่าจะเล่นหญิงหรือชาย แล้วก็จะมีดันเจี้ยนอันเดียวที่ลึกบรรลัยให้วิ่งเข้าไปลุยตั้งแต่ต้นจนจบเกมอ่ะเจ้าค่ะ
  10. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    อยากจะอุทานว่า... ผมลืม Golden Sun ไปได้ยังไงเนี่ย...

เท่าที่จำได้คุณ Iseria Queen เป็นแฟน Star Ocean ใช่ป่ะครับ? (หรือ VP นะ จำไม่ได้) ผมว่าคุณน่าจะชอบ Summon Night นะ ลอง Summon Night - Swordcraft Story 2 เถอะครับ ได้อารมณ์ RPG แบบตีๆฟันๆ ถล่มด้วยท่าไม้ตายอยู่เหมือนกันนะ

หรือถ้าชอบนัวเนียก็ Action RPG ครับ Shining Soul ทั้งสองภาค

แนววางแผนที่อยากแนะนำเพิ่มเติมคือ Shining Force ของ GBA ครับ เป็นการเอาภาคแรกบนเครื่อง Mega Drive มารีเมค เล่นเพลินดีเหมือนกันนะ
  11. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    สอบเสร็จซะที ได้เล่นให้เต็มที่

เล่น FF6 เพิ่งถึงตอนที่ทีน่ากลายร่างเป็นปิศาจแล้วบินหนีไป ช้ามาก ช่วงสอบอ่านหนังสืออย่างเดียว

Golden Sun เล่นบน PSP แล้วบางทีก็ค้างแฮะ ฉากต่อสู้ก็กระตุก สงสัยต้องเอามาเล่นบนคอมซะแล้ว
  12. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    GS สองภาคบน GBA นี่มันใช้เซฟต่อกันได้ใช่มั้ยครับ ยังไม่เคยเล่นไปถึงตรงนั้นซักที...

ปล. พอมีคนพูดถึง FF6 อยากให้มันรีเมคลง DS จริงๆ ให้ตาย......-*-
  13. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าให้ผมแนะนำ อีกสักพักจะมีไปตั้งกระทู้ใหม่ว่า
    "รบกวนแนะนำ RPG ของ GBA ที่ไม่ใช่ไฟนอลทีครับ"

(ก็แนะนำทั่งหมดแหละครับ 1 2 4 5 6 มีให้เล่นอื้อ)

BOF ก็เข็นแนะนำด้วยคน

Share This Page