คนที่ชอบมีอะไรกับสุนัขควรจะไปรักษารึเปล่าครับ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Kuna, 15 มกราคม 2010.

1. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    พอดีมีเพื่อนผมคนนึง(ผู้ชาย) มันเลี้ยงหมาเอาไว้ตัวนึง (ตัวเมีย) เลี้ยงมาประมาณ 2 ปีได้ละ

แล้วเวลามันอาบน้ำให้หมามันจะอาบด้วยทุกครั้ง (คือแก้ผ้าอาบน้ำกับหมามันเลยน่ะ)

เวลานอนมันก็เอามานอนด้วยบนเตียง ประมาณว่ามันรักหมามันโคตรๆ

ทีนี้พอเลี้ยงไปได้ประมาณปีกว่าๆ จนหมามันเริ่มโตละ (ตอนแรกที่มันเอามาเลี้ยงมันยังเป็นลูกหมาอยู่)

มีวันนึงตอนอาบน้ำจู่ๆ มันก็รู้สึกเกิดอารมณ์อย่างว่าขึ้นมา...มันก็เลย...ลองมีอะไรกับหมามันเป็นครั้งแรก

หลังจากนั้นมันก็เลยติดใจ...เวลานอนมันก็แก้ผ้านอนกอดหมามันทุกคืน แล้วก็มีอะไรกับหมามันทุกวัน..... O-O

ปัจจุบันมันรู้สึกกับหมามันเหมือนคนเป็นผัวเมียกันไปแล้ว :confused:

แต่มันกังวลอยู่บางเรื่อง ก็เลยเอามาปรึกษาผม
    มันปิดเรื่องนี้กับทุกคนที่มันรู้จัก ไม่กล้าบอกใครเลย เพราะกลัวว่าคนอื่นจะรับไม่ได้ และรังเกียจมัน
    แต่มันกล้าบอกผมเพราะมันเห็นว่าผมเป็นคนหัวสมัยใหม่ ยอมรับได้กับทุกสถานภาพ ก็เลยกล้าเล่าให้ฟัง
    แต่มันบอกว่าอยากฟังความคิดเห็นจากคนปกติทั่วๆ ไปด้วย เพราะมันรู้ว่าผมยังไงก็ได้ ไม่ถืออยู่แล้ว (ตกลงเอ็งว่าตรูไม่ใช่คนปกติใช่มั๊ยเนี่ย = =")

สิ่งที่มันกังวลก็คือ...

1. มันกลัวว่าซักวันคนรอบข้างมันจะรู้ (โดยเฉพาะคนที่บ้าน) มันไม่มั่นใจว่ามันควรไปหาจิตแพทย์เพื่อรักษาสิ่งที่มันเป็นอยู่รึเปล่า
    คือไอ้นี่มันก็เกิดอารมกับมนุษย์ได้นะ แต่มันบอกว่ามันรู้สึกแบบนั้นกับหมามันมากกว่า และมันก็มีความ สุขเวลาที่ได้อยู่กับหมามันและมีอะไรกับหมาของมัน

2. มันสงสัยว่าทำไมสังคมต้องรังเกียจคนที่ชอบมีอะไรกับสัตว์ ทั้งๆ ที่มันไม่ได้ไปทำอะไรให้คนอื่นเดือนร้อน
    อันนี้ผมก็ตอบมันไม่ได้เหมือนกัน เพราะส่วนตัวผมรู้สึกว่ามันก็เป็นแค่รสนิยมทางเพศที่ไม่เหมือนคนปกติ ไม่ต่างอะไรกับคนที่ชอบเพศเดียวกันหรอกนะ

3. แล้วพวกคุณรู้สึกยังไงกับคนที่เป็นแบบนี้ รู้สึกว่ามันน่ารังเกียจไหม

4. ตามหลักศาสนาถือว่าเป็นบาปมั๊ย? แต่มันก็ไม่ได้บังคับหมามันนะ เหมือนหมามันก็เต็มใจให้มันทำ...
    อันนี้ผมก็ว่าไม่น่าบาปนะ แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไม่ค่อยรู้เรื่องศาสนาเท่าไหร่ ^^;

ใครตอบมันได้ก็ช่วยตอบ ให้คำปรึกษาเพื่อนผมมันหน่อยนะครับ ผมจะเอาลิงค์กระทู้นี้ไปให้มันอ่านละกัน :)
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    อูย ... อ่านแล้วรู้สึกว่า ... ปัญหาใหญ่พอสมควรเลยละครับ

ผมแนะนำให้ไปคุยๆดูหน่อยก็ดีนะครับ ... แต่ไม่ใช่ว่าเพื่อน จขกท. มีปัญหาทางจิตนะครับ
    แค่ไปหาสาเหตุให้ได้ว่าทำไมถึงมีพฤติกรรมแบบนี้ แล้วจะได้ปรึกษาหาทางแก้ไขไปด้วยเลย

ตามบรรทัดฐานทางสังคม การมีเพศสัมพันธ์กับสัตว์เป็นสิ่งน่ารังเกียจครับ ถือว่าผู้มีพฤติกรรมแบบนี้เป็นพวกเบี่ยงเบนทางสังคม
    ( รวมไปถึงพวกรักร่วมเพศทั้งหลาย ก็ถูกตีตราทางสังคมว่าเป็นพวกเบี่ยงเบนเช่นกัน )
    เพราะฉะนั้น ถ้ามองตามมุมมองคนส่วนใหญ่ในสังคม พฤติกรรมแบบนี้จึงเป็นสิ่งที่รับไม่ได้ครับ เป็นบุคคที่น่ารังเกียจไม่ควรคบหาด้วย

แต่ปัจจุบันเรื่องการรักร่วมเพศพอจะได้รับการยอมรับมากขึ้น แม้จะไม่ทั้งหมดก็ตาม
    แต่การมีเพศสัมพันธ์กับสัตว์นี่ ... ยังไม่ได้รับการยอมรับแน่ๆ

ถามผม ผมไม่้่รู้สึกรังเกียจเท่าไรนัก แต่ผมเห็นสมควรให้ไปปรึุกษาแพทย์ทางด้านนี้เพื่อแก้ไขต่อไป
    เพราะถ้าคนอื่นเกิดรับรู้เรื่องนี้ขึ้นมา เพื่อน จขกท. อาจจะมีปัญหาในการดำเนินชีวิตได้ครับ

ข้อนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ รอท่านอื่นที่เชี่ยวชาญมาตอบดีกว่า
  3. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เปิดเข้ามาแล้วแทบผงะ ผมว่าผมอ่านแล้วขนลุกนะครับ
    ตอบ

1. ขออนุญาตใส่ในสปอยล์
    ผมคิดว่าสิ่งที่เป็นอยู่ เป็นเรื่องของรสนิยมการมี sex มากกว่าจะเป็นความผิดปรกติของจิต เทียบกันแล้วก็อาจจะคล้ายๆบางคนที่ชอบมี sex แบบซาดิสก์มาโซ หรือบางคนชอบแบบ bondage อะไรทำนองนี้ ว่ากันว่าคนเราทุกคนมีรสนิยมเรื่องอย่างว่าไม่เหมือนกัน เพียงแต่ปัญหานี้จะหนักหน่อย ตรงที่เป็นสิ่งที่ถูกแอนตี้อย่างหนักในสังคม บางทีจิตแพทย์อาจจะให้คำแนะนำอะไรดีๆได้ เพราะผมเห็นว่าเรื่องนี้ไม่ควรปล่อยไว้ครับ ไม่เฉพาะเรื่องศีลธรรม แต่ถ้าเรื่องแดงขึ้นมา เพื่อนคุณจะถูกประณามอย่างหนักเลยล่ะ

แต่ผม เอ้อ... มองเผื่อไว้ว่า นี่อาจจะเป็นเพราะได้ลอง แล้วเกิดติดใจขึ้นมาก็ได้ ไม่ได้เกี่ยวกับความผิดปรกติใดๆ บางทีถ้าได้ลองเปลี่ยนไปทำกับคนจริงๆอาจจะชอบมากกว่านี้ก็ได้นะ (ไม่ได้ชี้โพรงน้า TwT)

2. อย่าตอบเข้าข้างตัวเองแบบนั้น ว่าไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อน เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเดือดร้อนหรือไม่เดือดร้อน มันเกี่ยวกับเรื่องผิดธรรมชาติตะหาก อย่าให้ผมพูดเลยว่ามันข้ามจาก มนุษย์ x มนุษย์ ไปสู่ มนุษย์ x เดรัจฉาน ถึงพวกเบี่ยงเบนทางเพศก็ยังถูกแอนตี้จากหลายๆฝ่ายอยู่ดี
    หรือเพื่อนจขกท.อยากจะให้เรื่อง sex เป็นเรื่องที่จะทำที่ไหน ยังไงก็ได้ ขอให้ได้ระบาย แบบนั้นหรือครับ? ไม่ดีนะจะบอกให้
    อ่อ จริงๆผมห่วงเรื่องความสะอาดมากกว่าน่ะครับ เพราะสัตว์กับมนุษย์คงไม่ค่อยเหมือนกันในหลายๆเรื่อง

3. ถ้าตอบตามตรง ผมจะถูกฆ่าไหมเนี่ย...

4. หมาพูดไม่ไ่ด้ เพราะงั้นคุณรู้ได้ไงว่ามันเต็มใจ ใช่ไหมล่ะ?
    ผมไม่รู้จะยกหลักศาสนาข้อไหนมาอ้างอิง เพราะความรู้ยังไม่ถึง แต่ว่ากันว่าในสมัยพุทธกาล มีภิกษุที่อย่างว่ากับสัตว์ ก็ปราชิกไปเป็นที่เรียบร้อย ผมคิดว่าน่าจะบาปอยู่แหละครับ เพราะสัตว์ก็เป็นสิ่งมีชีวิต อย่างน้อยๆเราก็เบียดเบียนเขา แต่คงไม่บาปหนักขนาดข่มขืนคนหรอกครับ

ลองฟังหลายๆคนประกอบดูก็แล้วกันนะ
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ... เรื่องจริง?

บอกให้เพื่อนหาแฟนจริงๆ เป็นตัวเป็นตนดูดีกว่ามังครับแล้วคงจะหายจากอะไรแบบนั้นได้เอง คงจะเหงา เครียด เก็บกดน่ะครับ
  5. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    1.ไปปรึกษาเพื่อรักษาเถอะครับ

2.มันเป็นการเบี่ยงเบนอย่างที่สุดครับ ข้ามเผ่าพันธุ์ ทำอะไรนอกเหนือจากที่ธรรมชาติมันวางไว้ คนทั่วไปก็คงเห็นคนที่มีอาการเช่นนี้ไม่ใช่คนปกติครับ

3.ไม่ว่าจะเหตุผลยังไง ผมก็รู้สึกไม่ธรรมดากับคนคนนี้อยู่ดีครับ มีได้เป็นได้ แต่อย่าให้ผมรู้ละกัน อาการต่อต้านมันเกิดเอง

4.ศาสนา ไม่ทราบครับ - -'
  6. Behemoth

Behemoth Member

EXP:
    99
    0
    6
    สมควรไปพบจิตแพทย์โดยด่วนครับ อย่าอายที่จะเล่าเรื่องผิดปกติของตัวเองให้จิตแพทย์ฟัง อาชีพนี้มีหน้าที่รับฟังเรื่องราวแปลกประหลาดสารพัดของคนอยู่แล้ว รับคำแนะนำและรักษาตนเองอย่างถูกต้องโดยเร็วดีกว่าปล่อยปละจนอดใจไม่ไหวแล้วไปแสดงความผิดปกติต่อหน้าคนอื่น
  7. aibax

aibax Smexy Stalker

EXP:
    378
    1
    18
    หวังว่าคงไม่ใช่พวกหมาพันธุ์จิ๋วๆ :3
  8. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เ่อ่อ เรื่องจริงหรอคะ ?
    จริงๆ ก็ ถ้าดูแลเรื่องความสะอาดดีๆ ก็คงไม่เป็นอะไรมั้งคะ รสนิยมส่วนตัวของแต่ละคนก็ต่างกัน

แต่ยังไง ก็อยากแนะนำให้ไปพบแพทย์สักครั้ง อย่างน้อยก็เพื่อรับคำแนะนำ สิ่งที่ต้องระวัง การดูแลรักษาความสะอาด หรือผลกระทบด้วย
    เอ่อ... กรณีที่ไม่คิดจะเลิก และทำต่อไปในระยะยาวนะคะ ( ว่าแต่ต้องหมาสาขาไหนล่ะ .. )

คงต้องใช้เวลาสักพัก อาจจะเบื่อไปเอง หรือมีใครเข้ามาในชีวิต จนเปลี่ยนนิสัย มั้งคะ

ส่วนตัว อึ้ง มากกว่ารังเกียจ อะค่ะ
  9. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    คัดค้านสุดชีวิต....

แต่มันก็ไม่ได้บังคับหมามันนะ เหมือนหมามันก็เต็มใจให้มันทำ...

รู้ได้ไงครับ ถามจริงๆ

หมาเต็มใจ กับไม่ขัดขืน กับเห็นว่าเพราะเป็นเจ้านาย หรือว่าเพราะยังไม่เคยเจอตัวเมียจริงๆ รู้ได้ไงครับ....

สมมุตินะครับ แค่สมมุติ...

นาย/นางสาว A เกิดมาเท่าที่จำความได้ ก็อยู่กับพ่อเลี้ยง B พ่อเลี้ยง B เป็นคนหาเงิน หาอาหารให้เด็กน้อย A มาตั้งแต่ยังเล็ก

อยู่มาวันนึง นาย B เกิดทำอะไรกับนาย/นางสาว A ถามว่านาย/นางสาว A ควรจะ??
    1.ขัดขืน
    2.ปล่อยวาง
    3.แจ้งความ
    4.อื่นๆ...

สุดท้ายไปหาจิตแพทย์เถอะนะครับ หรือถ้ากล้ายืนยันว่าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน หมาเต็มใจ ก็ต้องกล้าบอกที่บ้านครับ
  10. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ผมว่าเขาเหงาหรือเปล่าครับ
  11. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    1.ในด้านสังคม คนรอบตัวไม่มีทางยอมรับแน่นอนครับ ไม่ว่าจะอธิบายดีแค่ไหน เพราะมันเป็นเรื่องของความรู้สึก เหตุผลไม่เกี่ยว
    ควรปรึกษาจิตแพทย์มั้ย ถ้าถามผม ผมว่าแม้แต่จิตแพทย์ก็ไม่ควรไปบอกครับ พยายามเลิกด้วยตัวเองดีกว่า

2.ทำไมคนส่วนใหญ่รังเกียจ? ตอบยาก อาจเป็นเพราะมันแปลก และอาจสกปรก

3.ไม่ได้รังเกียจคน แต่รังเกียจพฤติกรรม ไม่ได้คิดว่าเป็นคนเลวร้าย แต่ไม่ปกติแน่ๆ

4.ศาสนา major (พุทธ คริสต์ อิสลาม) เขียนไว้แน่ๆ ครับ ว่าห้ามทำ
  12. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เห็นหัวทู้นึกว่าดัก มันเรื่องจริงรึเนี่ย ? = =

ไม่ขอตอบแบบวิชาการอะไรมาก แต่ควรไปปรึกษาแพทย์เถอะครับ = =
  13. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    จะว่ายังไงดี ถ้าถามแบบนี้ผมก็คัดค้านนะครับ

ผมว่ามันไม่ึควรเท่าไร

ปรึกษาจิตแพทย์น่าจะมีทางออกที่ดีให้เพื่อน จขกท นะครับ

อ่านแล้วอึ้งๆ เล็กน้อย
  14. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ตอบข้อ2
    ส่วนตัวมองว่า ธรรมชาติคนเราจะมีความรู้สึกต่อต้านกับคนที่ต่างจาก "ตัวเอง" เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แล้วนี่ยิ่งเป็นกรณีที่ต่างจาก "สิ่งที่ได้รับการสอนมา" ต่างจาก"ค่านิยมที่ได้รับการปลูกฝังมา" ต่างจาก"ธรรมชาติที่ตัวเองรับรู้และเข้าใจ" ........ ก็ไม่น่าแปลกอะไรที่คนจะเกิดรู้สึกรังเกียจขึ้นมานะ

ตอบข้อ3.... ส่วนตัวรู้สึกแปลกใจมากกว่า ..... โอเคอาจจะมีรู้สึกแย่ๆบ้าง แต่เพราะรู้สึกแย่กับตรงที่บอกว่ามีทุกวันมากกว่าประเด็นของกระทู้แฮะ... คือ...มันฟังดูหมกมุ่นจัง =x="

ข้อ4 โนคอมเมนท์... ไม่ชอบหลักการเรื่องสร้างบุญก่อบาปเท่าไร

ส่วนข้อ1ไม่มีคำตอบให้ แต่ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับความคิดว่าอยู่กับหมามีความสุขมากกว่านั้นว่า น่าจะเกิดจากความหลง หรือการติดใจ เลยอคติไปว่าแบบนี้ดีกว่า อะไรแบบนั้นรึเปล่า?

น่าจะลองงดคิดอะไรเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ไปซักพัก เว้นไปนานๆ หันไปหางานอดิเรกทำ หรือเล่นกีฬา แล้วก็อย่างที่ด้านบนๆว่า ลองหาแฟนสักคน..... ก็น่าจะพอเปลี่ยนแปลงตัวเองได้นะ?
  15. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    1. พบโดยด่วนเป็นดีที่สุด

2. คนเรามักเกลียดกลัวคนที่ต่างไปจากตัวเองละครับ

3. มันเกินจะรับไหวจริงๆ

4. ตอนที่ศาสนากำหนดข้อห้าม ยังไม่มีแบบนี้ เลยไม่รู้ว่าจะบาปหรือไม่
  16. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ข้อ 1. ถ้าหยุดด้วยตัวเองไม่ได้ หรือคิดว่าไม่ได้ทำอะไรผิด ก็คงต้องปรึกษาแพทย์ล่ะครับ

ข้อ 2. สัตว์ทั้งหลายเวลาผสมพันธุ์ ก็จะไม่ผสมข้ามสายพันธุ์กัน ตัวอย่าง: นกกระจอกไม่ผสมกับฉลาม เป็นต้น (ตัวอย่างบ้าอะไรเนี่ย) ถึงแม้สัตว์ไม่ได้ใส่เสื้อผ้า มนุษย์เห็นก็ไม่เกิดอารมณ์ทางเพศ

เพราะอย่างนั้น พฤติกรรมทางเพศแบบนี้ จึงถูกรังเกียจ ไม่ว่าจะด้วย จารีต หรือจิตสำนึกของมนุษย์ด้วยกันเอง จะเรียกว่า เป็นการคัดสรรทางธรรมชาติก็ได้ ขืนสัตว์ผสมข้ามสายพันธุ์กันเยอะ ๆ คงสูญพันธุ์ไปในไม่ช้าล่ะครับ

ข้อ 3. ถามว่าผมรังเกียจมั้ย พูดยากครับ เพราะว่าไม่ได้เจอกับตัวเอง แต่อย่างน้อยผมก็ไม่อยากให้คนใกล้ตัวผมมีพฤติกรรมแบบนี้

ข้อ 4. สัตว์ 2 ประเภทในโลกเท่านั้น ที่มีความสุขกับการมีเพศสัมพันธ์ คือ โลมา และ มนุษย์ เพราะงั้น การที่หมาไม่ขัดขืน คงไม่ใช่เพราะมันชอบ เพียงแต่ว่ามันอาจจะไม่เข้าใจว่า เจ้านายกำลังทำอะไรกับมันก็ได้ ส่วนเรื่องบาปมั้ย อันนี้ไม่รุ้ แต่อย่างน้อยก็คงไม่ได้บุญแน่ ๆ ล่ะครับ
  17. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ถ้าไม่รีบรักษา

มีแววว่า ต่อจากนี้ไป จะไม่เกิดอารมณ์ท่างเพศเมื่อเห็นเรือนร่างของมนุษย์ครับ..........................
  18. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    ขออนุญาตตอบเกี่ยวกับตัวอาการนะครับ

ถ้าเป็นอาการแบบนี้ น่าจะเป็น Sexual disorder อันนึงคือ Paraphilia NOS (not otherwise specified) -- Zoophelia ครับ

ซึ่งสาเหตุของอาการนั้นยังไม่มีข้อสรุปครับ แต่ถ้าอ่านจากข้อความนี้

(อ้างอิงจาก เว็บด้านล่างนะครับ)
    "Although mechanisms were not clearly elucidated, exposure to excessive sexual stimulation outside socially sanctioned heterosexual marriage was believed to put individuals at risk for sexual deviations"
    คิดว่ามันจะเกี่ยวกับที่เพื่อนอาบน้ำแก้ผ้า+นอนกะสัตว์เลี้ยงรึเปล่านะ -___-" (แบบ... เวลาอาบน้ำ เวลานอน เป็นเวลาที่คุณผู้ชายก็คงจะรู้ว่ามันเป็นยังไงอ่ะนะ ^^;)

แต่ที่น่าเป็นห่วงก็คือ เค้าพบภาวะที่เกิดร่วมกันได้ (comorbidity)กับคนกลุ่มนี้บ่อยๆครับ คือมี structure บางอย่างใน brain ผิดปกติไป เช่นได้รับอุบัติเหตุ ประมาณนั้นครับ (แต่ก็ไม่ไ้ด้พบร่วมกัน 100% นะ)

ถ้าถามว่าต้องรักษามั๊ย???? คำตอบก็คือ ต้องครับ เพราะ ไม่ว่าอาการจะเป็นอะไรก็ตามที่มีความเสี่ยงต่อการใช้ชีวิต ไม่ว่าจะเป็นทั้งการเรียน การสร้างความสัมพันธ์กับคนรอบข้าง หรือแม้แต่การดูแลตัวเองก็ตาม ควรจะไปพบแพทย์ครับ เพราะไม่งั้น
    1. อาการทางกาย (การดูแลตัวเอง) --> อาจจะติดเชื้อแบคทีเรีย หรือไวรัสแปลกๆได้
    2. ความสัมพันธ์ --> ไม่ต้องถึงขึ้นความลับรั่วหรอกครับ แค่กลัวคนอื่นจะรู้ก็อาจจะทำให้เกิดความเครียดมากๆ ซึ่งอาจจะพัฒนาไปเป็นโรคที่รุนแรงกว่า เช่น ซึมเศร้า หรืออย่างร้ายก็จิตเภท (Schizophrenia) แบบจิตรลดาแล้วก็ต้องรักษากันวุ่นวาย

แต่ ก็ยังมีประเด็นที่น่าเป็นห่วงคือ... ควรจะหาแพทย์ที่ไว้ใจได้ เพราะการรักษานี่ค่อนข้างจะไม่มีแนวทางที่แน่นอนซะทีเดียว(ถ้าตามโรงพยาบาลเฉพาะทาง หรือโรงพยาบาลใหญ่ๆได้จะดีมาก) อีกอย่างคือเพื่อนคุณจะกล้าไปหรือเปล่า ถ้าเค้ายังพอหักหามใจตัวเองได้ก็คงจะไม่เป็นไร

ยังไงก็ขอให้โชคดีนะครับ

เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Paraphilia:
    ภาษาไทย เข้าใจง่าย:
    <!-- m -->http://www.medicthai.com/admin/news_detail.php?id=3713<!-- m -->
    อ้างอิงครับ:
    <!-- m -->http://www.psychiatrictimes.com/display ... geNumber=1<!-- m -->
  19. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    นึกว่าโดนดัก - -'''

1. แนะนำให้ไปปรึกษาครับ ถึงแม้จะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนแต่ว่าสังคมยากที่จะยอมรับเรื่องนี้นะ

2. เป็นห่วงเรื่องโรคแปลกๆที่เราไม่รู้มากกว่านะครับ มันทำให้ผมนึกไปถึงเคสที่มนุษย์ไปมีอะไรกับซิมแปนซีทำให้HIVแพร่มาสู่มนุษย์ได้

3. รู้สึกอึ้งๆมากกว่าครับ ถึงจะเคยได้ยินข่าวแบบนี้มาบ้างก็ตามที

4. No Comment ครับ
  20. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    หมายเหตุก่อนนะคะ... ความคิดเห็นคาเรนบางทีจะรุนแรงเกินไป ต้องขออภัยด้วยค่ะ(_ _)

1.ไปปรึกษาโดยด่วนที่สุดเลยค่ะ ก่อนที่จะสายเกินแก้

2.คือ...ตามปกติแล้วเนี่ย ในความคิดของคนเรา สัตว์มันมีอะไรต่างจากคนเรา ทั้งสายพันธุ์ ความคิด การกระทำ และอะไรอื่นๆอีกมาก อีกอย่างมนุษย์มักจะเห็นสัตว์คือสิ่งมีชีวิตที่ต่ำต้อยกว่าเรานัก การที่มนุษย์เราไปมีอะไรกับสัตว์...คาเรนก็อธิบายไม่ถูกเช่นเดียวกัน...

3.ถ้าถามคาเรน คาเรนเองขอตอบตรงๆนะคะว่าความรู้สึกคาเรนมันแอนตี้กลุ่มคนเหล่านี้อย่างรุนแรงน่ะค่ะ- -"

4.ศาสนาอื่นคาเรนไม่ทราบหรอกค่ะ แต่ถ้าเป็นศาสนาคริสต์ที่เน้นเรื่องความบริสุทธิ์เนี่ย...
    ขนาดการที่คนมีอะไรกัน หรือแค่คิดเรื่องลามก คริสต์ยังถือว่าเป็นเรื่องไม่ควร และเป็นบาป
    หากเป็นถึงคนมีอะไรกับสัตว์แล้ว จะไม่ยิ่งไปกว่านั้นหรือคะ
  21. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    จะตอบทีละข้อในมุมมองของชาวคริสต์(ที่สอบไม่ค่อยจะผ่าน) (ไม่ต้องถามนะว่ามีสอบด้วยเหรอ เราแค่อุปมาอุปมัยเท่านั้นแหละ)

1.แล้วถ้าเขาคิดว่าเขาควรจะได้รับการรักษา ทำไมไม่ลองไปหา ในเมื่อถ้าเขายังรู้สึกตัวว่าควรไปหาหมอ ก็เท่ากับยอมรับอยู่เนือง ๆ ว่าตัวเองป่วยทางจิต (นี่ยังไม่ได้ว่า แต่ถามความรู้สึกเจ้าตัวเองก่อน ว่าถ้าหากไม่นับรวมสายตาคนอื่นแล้ว เจ้าตัวคิดว่าตัวเองทำถูกหรือเปล่า)

2.คนรักหมา กับ "คนเอาหมา" มันคนละความหมายกันนะคะ ส่วนเรื่องไม่ได้ทำอะไรให้คนอื่นเดือดร้อน แต่แล้วหมามันเดือดร้อนไหมล่ะ ถึงยังไงมันก็มีชีวิตนะ

เรื่องรสนิยมอาจจะห้ามไม่ได้ก็จริง แต่อยากให้ระลึกไว้ด้วยว่า "ความรักที่ไม่ต้องอาศัยการนอนมีอะไรกันมันก็มีอยู่นะ"

3.ยอมรับว่าเราเองอาจจะรู้สึกแหม่ง ๆ หน่อย

4.ตอบตามที่คาเรนจังตอบนั่นแหละ ขนาดคนด้วยกัน จะเพศเดียวกันหรือตรงข้าม เรื่องมีอะไรกันเนี่ยก็เท่ากับการทำลายความบริสุทธิ์หรือที่เรียกอีกอย่างว่า "พรหมจรรย์" หรือ "พรหมจารีย์" นั่นแล

ขนาดชายกับหญิงหากยังไม่แต่งงานกันยังไม่ควรจะมีเลย แล้วกับสัตว์ที่ก็ไม่ได้แต่งงานกัน แถมถึงทำไปก็ใช่ว่าจะสืบสกุลได้
    (มันไม่มีหรอก ลูกครึ่งออกมาเป็นมนุษย์หมาแบบในนิยายน่ะ)

จากตรงนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อน จึงขอซ่อนนะคะ
    ทางคริสต์ จริง ๆ ก็ว่าบาปได้ เพราะ "พระเจ้าให้มนุษย์ปกครองสัตว์ คำว่าปกครองในที่นี้ย่อมมีขอบเขตของธรรมชาติ ไม่ได้อนุญาตให้ทำอะไรผิดธรรมชาติกับสัตว์"
    ส่วนเรื่องหมาเต็มใจทำ คุณรู้ได้อย่างไร ในเมื่อคุณก็ไม่ได้ฟังภาษามันรู้เรื่องสักหน่อย

ยิ่งศาสนาพุทธ เราว่าคงบาปมหันต์เลยกระมัง

ไม่ได้ตั้งใจจะด่าหรือพูดอะไรแรง ๆ แต่เราแค่แสดงความคิดเห็นตามวิสัยของเราเท่านั้น
    (จริง ๆ แค่เกย์หรือเลสเบี้ยนเราไม่รังเกียจนะ เพราะเราถือว่าพระเจ้ารักมนุษย์ทุกคนแม้เป็นคนบาป (แต่พระองค์เกลียดความบาป ไม่ใช่เกลียดคนบาป) ส่วนเรื่องสัตว์เนี่ย ในพระคัมภีร์ยังกล่าวไว้ชัดเจนว่าไม่ให้มนุษย์มีอะไรกับสัตว์ จะนำมาซึ่งหายนะ

คนมีอะไรกับลิง ก็นำมาซึ่งโรค AIDS จริง ๆ แล้วเป็นไง ติดกันทั้งบ้านทั้งเมือง กระจายไปทั่วโลก สมเหตุสมผลพอไหม

คือ จะรักจะชอบอะไรก็ควรจะมีขอบเขตบ้าง เพราะขนาดชายรักหญิงที่สังคมมองว่าปกติ ยังมีกฎเกณฑ์ข้อบังคับมาควบคุมเลย

ถ้าคุณรักหมาของคุณจริง ทำไมไม่ลองคิดดูให้ดีล่ะว่า หมามันสมัครใจ หรือว่าคุณคิดไปเอง หรือหลอกมันหรือเปล่า
    )

พูดไปเหมือนอคติ แต่ถ้าเป็นเราคงไม่มีคำตอบอื่นนอกจากนี้แล้วล่ะค่ะ
  22. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ได้ฟังเรื่องแนวนี้มาจากยาย

ระวังหมาหึงด้วยละครับ

มีสามี-ภรรยาคู่หนึ่ง ที่สามีไปทำงานไกลๆ
    ภรรยาเหงา เลยเอาหมาไปนอนแล้วก็อย่างว่าด้วย
    พอสามีกลับมา หมาโดนไล่ออกนอกห้อง
    มันตะกายประตูใหญ่ พอเปิดให้ มันก็ตรงไปงับอวัยวะเพศของสามีขาด
  23. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    โห........โหดจริงๆ ครับ =[]="""""
  24. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    ไปปรึกษาจิตแพทย์จะดีกว่านะคะ เคสนี้ไม่ได้มีเพื่อนคุณคนเดียว เพราะฉะนั้นไม่ต้องกังวลไป (เคยอ่านเคสประมาณนี้มาจากหนังสือจิตแพทย์น่ะค่ะ)

อ้อ แล้วที่สำคัญหมามันไม่ได้ชอบหรอกนะคะ หมาเป็นสัตว์ที่ผสมพันธ์ตามฤดูกาลค่ะ ถ้ายังไม่ถึงช่วง มันจะไม่รู้สึกอะไรทำนองนั้นเลย

ในโลกนี้มีแค่ คน กับ โลมา เท่านั้นค่ะ ที่มีเพศสัมพันธ์เพื่อความสนุกได้
  25. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ถ้าถามว่ารังเกียจไหม คงไม่ถึงขั้นขนาดมองด้วยสายตาเหยียดหยามหรือประนามหรอกค่ะ แต่ถ้าแฟนเป็นแบบนี้ก็ไม่เอาเหมือนกัน ^^;
    อย่างที่หลายๆคนบอกว่ามันเป็นเหมือนบรรทัดฐานของสังคม เป็นจารีต เป็นสิ่งที่คนทั่วไปในสังคมไม่ทำกัน
    อีกอย่าง เราไม่รู้ว่าตรงนั้นของสุนัขมันมีเชื้อโรคอะไรอยู่บ้าง ถึงจะอาบน้ำให้มันทุกวันยังไงก็อันตรายอยู่ดีค่ะ

ส่วนเรื่องต้องไปพบแพทย์หรือไม่เนี่ย ถ้าเป็นหนักขนาดที่ยังไงๆก็เลิกมีอะไรกับสุนัขไม่ได้ก็น่าจะไปอยู่นะคะ แต่ถ้าเขาได้ระบายให้คุณจขกท.ฟังแล้วโล่งใจขึ้น และต่อไปคิดว่าจะสามารถเลิกได้เองก็ดีไปค่า

Share This Page