ไฟนอล 6 กับ ภาค 3 สนุกไหมครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ZomKunG, 3 เมษายน 2010.

1. ZomKunG

ZomKunG New Member

EXP:
    3
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เป็น 2 ภาค จริงๆที่ยังไม่เคยเล่น

ตอนนี้เลยกะจะลองกลับไปเล่นดู

ภาค 3 นี้ลง DS ใช่ป่ะ สงสัยต้องยืมน้องเล่นล่ะ

ส่วน ภาค 6 นี้หลายๆคนบอกสนุก แต่ผมไม่เคยเล่นเหมือนกัน

เล่าแนวคร่าวๆล่ะกัน ระบบในเกม เนื้อเรื่อง เป็นยังไง
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ภาค 3 บน NDS มีการเพิ่มเนื้อเรื่องพื้นหลังของตัวละครแต่ละตัวเข้าไปด้วย โดยรวมถือว่าค่อนข้างดี แต่ผมชอบอัน original บนฟามิค่อมมากกว่านะครับ บนฟามิค่อมนี่ผมเล่นเป็น 10 รอบ ถึงทุกวันนี้ก็ยังชอบเล่นบน emu อยู่เลย ในขณะที่ภาค DS ผมเล่นไปแค่รอบเดียวก็ไม่ได้รู้สึกอยากเล่นใหม่เท่าไหร่

ศัตรูตามรายทาง บน DS ง่ายลงมาก แต่บอสจะเก่งขึ้น มีท่าอะไรเยอะขึ้น และโจมตีได้ถึงตาละ 2-3 ครั้ง

FF6 ดีมากครับ เป็นภาคที่ผมเล่นซ้ำหลายรอบมาก รองลงมาจากภาค 3
  3. natsuki

natsuki New Member

EXP:
    20
    0
    0
    ภาค6มีเวอร์ชั่นภาษาไทยแล้วครับสนุกมาก ลองไปหามาเล่นนะครับ
    จาก www.kenghot.com
    ภาค3 ก็สนุกเหมือนกันสำหรับผมในภาคแรกๆแล้วภาค3สนุกสุดภาค3ในนินเทนโดดีเอสในเวบเมื่อกี้ก็ทำเวอร์ชั่นภาษาไทย
    ออกมาเหมือนกันลองไปหาเล่นดูนะครับ
  4. dhaosnt

dhaosnt New Member

EXP:
    41
    0
    0
    ภาค3 ของต้นฉบับกับทำใหม่ มีข้อแตกต่างกัน ก็คือ เนื้อเรื่องเริ่มต้น อาชีพตอนเริ่มต้นเกมส์ ลำดับการได้อาชีพก่อนหลังสำหรับบางอาชีพ รวมไปถึงบัคของเกมส์ด้วย(หรือที่บางคนเรียกว่าสูตรเกมส์) แล้วก็อาชีพนักปราชญ์ ที่แตกต่างกับต้นฉบับ อันนี้คือจุดแตกต่างที่ผมพอจะนึกออกนะในส่วนของเกมส์ ส่วนแบบทำใหม่ก็จะมีตามแบบฉบับของการปรับปรุงใหม่ ก็คือเนื้อเรื่องเสริม

ส่วนภาค6 ก็มีทั้งต้นฉบับและ ปรับปรุงใหม่ แต่มีให้เลือก3ชนิด โดยต้นฉบับคือ SFC ดังนั้นที่เหลือก็จะต้องเป็นแบบปรับปรุงใหม่
    PS เหมือนเดิมทั้งหมดทั้งสิ้น ยกเว้นมีการแก้ไขบัคบางอย่างออกไป
    GBA เพิ่มเติมดันเจี้ยนเสริม แก้ไขบัค แก้ไขตัวอักษรให้กระชับเหมาะกับเครื่องGBA
    ดังนั้นสำหรับ ภาค3 ต้องลองดูว่าจะถูกใจแบบไหนมากกว่ากัน เพราะเป็นการแก้ไขมากและแตกต่างกันในสาระสำคัญ
    ส่วนภาค6 อย่างเล่นแบบไหน ก็ตามความต้องการได้เลย เพราะแก้ไขน้อยและไม่แตกต่างกันในสาระสำคัญ
    ที่เหลือก็พี่เจก็พูดมาหมดแล้ว
    ส่วนที่แตกต่างกันก็คงแค่ ผมเล่นจำนวนรอบภาค6 มากกว่า ภาค3
    ส่วนของเนื้อเรื่องผมคงเทใจให้ภาค6มากกว่า เพราะมีความดราม่า(แต่ไม่ใช่ในความหมายอย่างว่า) เรียกว่าครบรสแบบวรรณคดีไทย เสาวรจนีย์ นารีปราโมทย์ พิโรธวาธัง สัลปังคพิสัย เป็นอย่างไรต้องลองเล่นเอง
    ส่วนระบบคงยกให้ภาค3 ระบบอาชีพ ทำให้แต่ละตัวดูจะมีความหลากหลาย ถ้าเปรียบเทียบกันกับภาค6 ภาค6จะมีตัวละคร12+2ตัว ส่วนอาชีพของภาค3มีทั้งหมด22(+1 สำหรับDS)อาชีพ แต่ที่ใช้กันยอดนิยิมส่วนใหญ่ก็จะมีประมาณ 8-10 อาชีพแต่ด้วยอาชีพที่มากกว่า ความหลากหลายก็เลยมากตามไปด้วยขึ้นอยู่กับตัวผู้เล่นที่อยากให้ตัวละครมีอาชีพอะไรก็เลือกได้ ส่วนภาค6แต่ละตัวละครจะมีอาชีพแตกต่างกันไปแล้วแต่ตัวละครนั้นๆดังนั้น 12+2 ยังไงมันก็น้อยกว่า 22อาชีพแน่ แต่ภาค6 ต้องใช้ตัวละคร12ตัวในบางโอกาส
  5. ZomKunG

ZomKunG New Member

EXP:
    3
    0
    0
    แล้วภาค 6 มีระบบไรบ้างครับ

อย่างภาค 5 มีระบบอาชีพ

ภาค 7 มีมาทีเรีย
  6. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ระบบการพัฒนาตัวละครของภาค 6 คือหินอสูรคับ เมื่อติดตั้งหินอสูรให้ตัวละครแล้ว ก็จะมีค่าการเรียนรู้เวทมนตร์ต่างๆกันไป ปกติก็จะต่างกันไปตามลักษณะของอสูรนั้นๆ แต่บางชนิดก็เรียนเวทมนตร์ได้เหมือนกัน แต่อัตราความเร็วต่างกัน นอกจากนี้ หินอสูรก็เป็นอุปกรณ์สำหรับ summon อสูรมาช่วยระหว่างต่อสู้ได้เหมือนภาคอื่น โดยอสูรแต่ละตนจะให้ผลในการต่อสู้ต่างกันไป แต่หนึ่งการต่อสู้ แต่ละคนจะเรียกได้ครั้งเดียวเท่านั้น

นอกจากเวทมนตร์แล้ว...หินแต่ละชนิดจะมีอัตราการพัฒนา status ให้ตัวละครที่ติดตั้งหินด้วย เช่น หินอสูรมี status SPD+1 เมื่อตัวละครมีติดตั้งหินนี้ level up ก็จะมีความเร็วเพิ่มขึ้น 1 หน่วยด้วย ทำให้ status ของภาคนี้ไม่ได้มาจากการเก็บเลเวลเพียงอย่างเดียว แต่ตัวละครแต่ละตัวต้องเวียนกันถือหินอสูรให้สมดุลด้วย ข้อควรระวังคือ การเพิ่มเลเวลโดยไม่ถือหินอสูรไว้ นอกจาก HP MP แล้ว จะไม่มี status ไหนเพิ่มเลยนะครับ เพราะฉะนั้นจนกว่าจะได้หินอสูรมาถือ อย่าเก็บเลเวลมากเกินไปล่ะ
  7. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ไม่สามารถหาคำพูดอะไรมาอธิบายสำหรับภาค 6 ได้นอกจากคำว่า สุดยอดไฟนอลที่สมบูรณ์ที่สุดในซีรีส์ ครับ
  8. rikkufantasy

rikkufantasy New Member

EXP:
    25
    0
    0
    คุณ dhaosnt ยอดไปเลย :hnerd:

Share This Page