เหตุการณ์วุ่นวายทางการเมือง 2010-04-10

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย spao99, 11 เมษายน 2010.

1. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    ช่วงนี้มี FWD อันนี้

ขอให้ทราบว่าไม่จริงนะครับ

และพระราชดำรัสดังกล่าว ได้พระราชทานตอบสัมภาษณ์นักข่าวอเมริกา ในวโรกาสเสด็จเยือนสหรัฐอเมริกาในปี 2503 (จากหนังสือ "พระราชอารมณ์ขัน")
    เกี่ยวกับเรื่องปัญหาคอมมิวนิสต์ในไทย
    ช่วงนี้คนที่นำเอาสถาบันมาใช้เพื่อประโยชน์ทางการเมืองของตนมีมาก ช่วยเป็นหูเป็นตาและป้องกันข่าวลืออันมิบังควรด้วย
  2. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ผมกำลังมองว่า ทุกวันนี้คนมันมองว่าการเมืองมันเป็นสงครามไปแล้วเหรอที่เวลาชุมนุมนั้นพร้อมจะมีการฆ่ากันได้ทุกเมื่อเพราะเห็นเป็นเรื่องปกติของสงคราม...

เศร้าใจประเทศไทย

-------------------

ส่วน FWD อันนั้นผมไม่คิดจะเชื่อตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ เพราะมันดูแปลกๆ คนตามน้ำก็มีเยอะมาก ไม่ทันจะหาข้อมูลอะไรเลยก็ผสมโรงก่อนทันที ถึงขั้นทำ ทวีต ของแม้วปลอมขึ้นมาเพื่อยุยงให้คนเกิดความเกลียดชังในตัวแม้วมากขึ้นไปอีก (ปลุกระดมความเกลียดชังให้คนเกิดหัวรุนแรงยิ่งขึ้นไปอีก)

เฮ้ออออออออออออออ มันจะไม่จบก็เพราะมีไอ้พวกนี้นี่แหละ
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    กำลังเป็นกระทู้แนะนำในพันทิพเลยครับ
    เคยเข้าไปทักแล้วโดนด่าเลย
  4. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    สงสัยคนทำ FW mail อยากล่าแม่มดจนตัวสั่น

การที่เราเอาสิ่งที่เราศรัทธา มาเป็นเหตุผล เพื่อเข่นฆ่า ทำลายล้างผู้อื่น ที่ไม่ศรัทธา ในสิ่งเดียวกับเรา
    แบบนี้ เรายังเรียกว่า ศรัทธา ในสิ่งนั้นได้อยู่จริงๆ หรือ

ผมคงต่อพูดได้แค่นี้ เพราะถ้าพูดมากไปกว่านี้ ผมอาจจะเป็นเหยื่อของพวกล่าแม่มดได้
    มีคนที่มีอคติ กับผม และท่าทาง อยากจะ ล่าแม่มดกับผมเต็มแก่ อยู่บ้างแล้วครับ -_-
    ขอรักษา สวัสดิภาพ อีกสักหน่อยดีกว่าครับ

~เฮๆ
  5. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ช่วงนี้ผมยอมรับนะว่า ผมแย่มากในการกรองข่าว เพราะข่าวมันมาหลายกระแสมาก แต่ละแหล่งก็มีความน่าเชื่อถือในตัวมันเอง และผมก็ไม่รู้จะเอากฎเกณฑ์ไหนมากรองข่าว
    ยิ่งอยู่ไกลสถานการณ์แล้ว ข่าวที่มายิ่งมีการบิดเบือน ปลอมปนมากขึ้น ตอนนี้แทบจะเชื่อใครไม่ได้เลยครับ OTL

ผมจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์นะ แล้วก็ไม่ชอบพวกที่หมิ่นฯด้วย
    แต่คนที่เอาพระราชดำรัสมากุเรื่องให้ประชาชนตาดำๆเห็นผิดว่า ฝ่ายตรงข้ามทำอะไรเกินกว่าเหตุ แล้วพลอยเข้าใจผิดไปโน่น มันก็ไม่ต่างอะไรกับพวกที่ชอบดึงสถาบันมาเกี่ยวข้องเลย
    การดึงสถาบันมาใช้ประโยชน์เพื่อตนเอง ไม่ว่าโดยทางไหน ไม่ว่าด้วยเจตนาใด มันก็สกปรกพอๆกัน

สถานการณ์ในประเทศตอนนี้ เหมือนกับกระแสน้ำที่เชี่ยวกราก ไม่ว่าฝ่ายไหน ถ้ามีคนไปค้ายนอะไรเข้าสักหน่อย ก็จะลุกฮือขึ้นเป็นไฟ
    ผมว่าบางทีเราอาจจะต้องทำใจ แล้วปล่อยให้ทุกอย่างดำเนินไปตามครรลองของมัน สักวันมันคงจะสิ้นสุดเอง
  6. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    แม้ในขณะบ้านเมืองสงบสุข ... ถ้าสังเกต fw ต่างๆ ก็ยังพบเรื่องลวงโลก 99% แถมเป็นผลงานจากความสนุกของเกรียน ยุคแล้วยุคเล่า ช่วยกัน อัพเดทตัว fw พวกนั้นให้ทันสมัย แม้เวลาจะผ่านไปหลายปีอีกตะหาก

เรื่องต้มข่าวแนวนี้ เลยไม่แปลกใจเท่าไหร่สำหรับผมเลยแหะ...

เกรียนไทย ไม่แพ้ใครในโลก
    ทั้งปริมาณ และความเข้มข้น
  7. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    ไอ้ FWD อันล่าสุดนี่.....นึกถึงไอ้อันที่ชื่อ "36 แผนที่ชีวิตของพ่อ" กับ "ในหลวงกับพายุนาร์กีส" เลยแฮะ

เมื่อ "ศรัทธา" ไร้ซึ่ง "สติและเหตุผล" มาคอยกำกับ มันก็มีค่าเท่ากับ"ความงมงาย" แหละครับ
  8. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ช่วงหลังๆมานี้ เห็นกระแสอะไรใน FB แล้ว ผมมักปล่อยผ่านไปครับ เรื่องนี้ก็เหมือนกัน กับคนไทยแล้วเรื่องนี้ละเอียดอ่อนมาก....ยิ่งเราวิ่งเต้นไปตามกระแสเท่าไหร่ ก็ยิ่งถลำตัวกลายเป็นเครื่องมือของคนบางกลุ่มเท่านั้น...
  9. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    วันนี้ปะทะกันอีกแล้ว ขอไว้อาลัยให้กับพลทหาร 1 นาย ที่เสียชีวิตเนื่องจากเหตุ Friendly Fire
  10. albedo

EXP:
    116
    2
    18
    ไว้อาลัยให้กับพลทหารที่เสียชีวิตด้วยครับ น่าเสียดายจริงๆเห็นข่าวว่ากำลังจะปลดประจำการแล้วนี่

โดนฝ่ายตรงข้ามยิงตายผมว่ายังน่าเศร้าน้อยกว่า Friendly Fire อีกนะนี่
  11. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    [media]http://www.youtube.com/watch?v=25G2D-5iogI[/media]

ส่วนตัวผมได้ยินข่าว ยังไม่สรุปว่าใครยิงกันแน่
    จากคลิป ก็ยังสรุปไม่ได้อยู่ดี
    แต่ถ้ามีรูปศพและลักษณะบาดแผลชัดๆ ก็คงจะพอบอกได้ว่า โดนอะไร
    (แต่ถึงรู้ชนิดปืน ก็บอกไม่ได้อีกแหละ ว่าคนยิงเป็นใคร เพราะทั้งสองฝ่ายมีอาวุธสงครามเหมือนกัน)
    คลุมเครือจริงๆ -_-

ปล. แต่ถึง friendly fire ก็คงต้องพิสูจน์กันต่อไปว่าเป็นการยิงแบบไหน เจตนาแฝงหรืออุบัติเหตุ
    อุบัติเหตุที่ไม่ควรเกิดแบบนี้ แต่ก็เกิดประจำ ยิ่งในสงครามอิรัก ยิงพวกเดียวกันเองบ่อยเว่อร์ (มีเผลอยิงนักข่าวรอยเตอร์ หรือ อเมริกาเผลอยิงอังกฤษ ด้วย เหอๆ นั่นขนาดว่าเจ้าพ่อกองทัพแห่งเทคโนโลยีทั้งนั้น)
  12. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    แกนนำทำเกินเลยไปมากเรื่องเข้าไปโรงพยาบาลจุฬา ไม่ว่าจะอ้างเหตุผลใดก็ตาม หรือจะบอกว่ารัฐประโคมข่าวอย่างไร
    ควรสลายการชุมนุมได้แล้ว ก่อนจะเสื่อมไปมากกว่านี้ ทั้งเจตจำนงของการชุมนุมและเศรษฐกิจของชาติ
    ไปสู้กันต่อด้วยวิถีทางของการเผยแพร่ข่าวสารความจริง และยอมรับโทษตามขอบเขต ให้โลกและประเทศเห็นดีกว่า
  13. albedo

EXP:
    116
    2
    18
    เห็นด้วยกับเทราฯนะครับ หยุดเสียแต่ตอนนี้ดีกว่าก่อนจะเสียคนมากไปกว่านี้

ก็อยากจะให้หยุดทั้งสองฝ่ายล่ะนะครับ แดงก็ต้องหยุดทำให้คนอื่นเดือดร้อน รัฐก็ต้องเลิกใส่ไฟด้วย
  14. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ถ้าต่างฝ่ายต่างถอยคนละก้าว เรื่องราวคงไม่บานปลายใหญ่โตขนาดนี้

เจรจาก็แล้วอะไรก็แล้ว ไอ้นั่นก็ไม่เอา ไอ้นี่ก็ไม่ยอม กลัวเสียคะแนนนิยม

ตอนแรกก็รู้สึกเห็นใจนายกนะ ไม่ได้ทำอะไรผิด แต่โดนประท้วงให้ลาออก

แต่หลังจากที่มีคนตายแล้ว ก็ควรจะรับผิดชอบ ไม่ใช่แก้ตัวด้วยคำพูดสวยหรูแต่ขัดกับการกระทำแบบนี้

ถ้ายอมลาออก เสื้อแดงก็จะสลายตัวไปเอง บ้านเมืองกลับสู่ความสงบ ไม่มีใครต้องตายอีก

(เว้นแต่จะมีเสื้อสีนู้นสีนี้โผล่มาอีก ก็เป็นเรื่องของอนาคตเอาไว้แก้ปัญหากันทีหลัง...)

คนๆเดียว ยอมถอย คนอีกหมื่น ถอยตาม เรื่องจบ ไม่ทำ...เห็นแก่ตัวไปไหม?

เพราะอะไร? อยากเอาชนะ กลัวเสียหน้า กลัวไม่ได้รับเลือกอีก เรื่องเหล่านี้สำคัญกว่าประเทศชาติอีกเหรอ?

ปล.ไม่ได้คิดว่าการกระทำของเสื้อแดงถูกต้อง แค่อยากให้เรื่องนี้จบเร็วๆ...
  15. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    อ่าว ไปๆมาๆ เพื่อนกับรุ่นน้องข้าพเจ้าโดนศอฉ.เรียกตัวกะเค้าด้วยวุ้ย
  16. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ^
    ^
    ^
    ไปทำอะไรไว้ละนั่น ถึงโดนสาวถึงตัวแล้วโดนเรียกได้ละนั่น
  17. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    เป็นเลขา สนนท. :penwing:
  18. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    มันคืออะไรเหรอครับ
    จำตัวย่อมันไม่ได้แล้ว
  19. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    อันนั้นมันเนื่องด้วยความกดดันและสภาพภูมิประเทศครับ
    ของเราตรงนั้นเป็นถนนโล่ง สิ่งกีดขวางสายตามีอยู่อย่างเดียวคือกลุ่มคน
    คนที่โดนยิงก็อยู่ฝั่งที่ทหารควรอยู่ และใส่เครื่องแบบทหารเต็มที่
    แถมการโดนยิงคือเข้าที่ศีรษะอย่างแม่นยำ ดูยังไงก็ไม่น่าใช่ Friendly Fire แหงๆ

เหลือแค่ว่าฝ่ายไหนตั้งใจยิงแค่นั้นแหละ
  20. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    มีตายกันอีกแล้ว
  21. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ได้ยินข่าวมติแดงเขาว่าจะไม่ปรองดองแล้วแน่ะ.....มันอะไรกันนักกันหนาเนี้ยยยเมืองไทย -*-
  22. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    ล้อมปราบกันแบบนี้คงปรองดองยากล่ะ
  23. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    แวะมาแปะ
    Fighting spreads in Thai capital, 17 dead
    EDIT เพิ่มเติม
    Kheeree Son: เมื่อวันที่ฉัน(กูเอง)ถูกยิง...โดย นปช (มั้ง)
    มันก็ยังมีข้อมูลหลายๆด้านอยู่ ที่ชี้ว่าฝ่ายผู้ชุมนุม ก็ร้ายในระดับที่ต้องใช้อาวุธจริงสู้กัน
    แต่ในพฤหัสที่ 13 ตอนเกิดเรื่องทีแรก ไม่มีการประกาศหรือชี้แจงอะไรก่อนในเรื่องนี้อย่างชัดเจนพอ ก่อนเข้าปิดล้อมระดมยิงเข้าไปในสวนลุมหลังจากนั้น ซึ่ง ศอฉ. มาแจงทีหลังว่า มีกลุ่มติดอาวุธในสวนลุม
    ดูผิด step ไปหน่อย แต่ยังใช้เป็นข้อสรุปอะไรไม่ได้ เพราะ ศอฉ. ก็สามารถอ้างได้ว่า ได้ประกาศและให้เวลามานานหลายสัปดาห์แล้ว ว่าจะเข้าปราบอย่างรุนแรงเมื่อถึงเส้นเวลาที่กำหนด และขอให้ผู้ชุมนุมที่ไม่ได้ติดอาวุธ แยกตัวออกมาเพื่อให้เหลือแต่กลุ่มหัวรุนแรงติดอาวุธ เพื่อจะเข้าปราบ

มีข้อสังเกตว่า คนบาดเจ็บและเสียชีวิตในคราวนี้ เป็นบุคคลทำงานสาธารณะเยอะผิดปกติ ทั้งนักข่าว จนท. กู้ภัย หรือ จนท.หน่วยช่วยชีวิต ของ รพ. ต่างๆ
    ซึ่งต่างจาก 10 เม.ษ. ที่คนบาดเจ็บกับเสียชีวิต ที่เป็นกลุ่มบุคคลทำงานสาธารณะพวกนี้ มีน้อยกว่านี้มาก ส่วนใหญ่เป็นกำลังคนจากทั้งสองฝ่ายที่เข้าปะทะกัน หรือคนโดนลูกหลง
    ทำให้สงสัยว่า มีบางคนกำลังจ้องยิงกลุ่มบุคคล ที่ทำงานเพื่อสาธารณะเหล่านี้โดยเฉพาะ โดยมีเหตุอะไรที่เรายังไม่รู้
    แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าไม่ใช่ทหารในพื้นที่ หรือ นปช. ในพื้นที่ เพราะในเหตุการณ์หลังจากนั้น จนถึงวันนี้ พวกฝูงนักข่าว ก็ยังเลือกจะวิ่งทำข่าว ไปพร้อมๆกับกลุ่มทหาร หรือหลังแนวทหาร (เพราะทหารเป็นเป้าโดนโจมตีเหมือนกัน อยู่ใกล้เกินก็โดนลูกหลงได้ง่าย) ไม่เห็นอาการหวาดกลัวหรือต่อต้านแต่อย่างใด (แต่ไม่ไปวิ่งกับกลุ่ม นชป. น่ะ ^^' )

แต่จะเป็น กลุ่มใต้ดิน ของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ก็ยังไม่รู้อีก... (เรื่องการเมืองนี้ เต็มไปด้วยจุดที่ให้คนแต่งเติม จินตนาการกันไปเองอย่างไร้ข้อพิสูจน์ได้ชัดเจน เยอะจริงๆ เหมือนศาสนาเลย)

ปล. จากภาพข่าวหลายๆที่ รู้สึกว่า ฝั่ง นปช. มีคนโดนยิงขายิงเท้า เยอะมาก หอบหิ้วอุ้มกันจาละหวั่นเพราะเจ็บขา (สมคำประกาศ ศอฉ. จริง ว่าจะยิงต่ำ...) และมีบันทึกภาพจากช่อง 9 ที่คนๆนึงกำลังจะเข้าไปทำอะไรกับถังน้ำมันรถดับเพลิงสีเหลือง แล้วโดนยิงเท้าจะๆ วิ่งเป๋ออกมา
  24. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    คนยิงพวก จนท.นี่ดูเหมือนว่าจะเอาแต่ปัดสวะกันใหญ่
    ข่าว ก็ออกว่าเสื้อแดงยิง
    แต่เพื่อน(ที่เป็นฝ่ายแดง) ก็ขึ้นหัว MSN ด่าว่ารัฐบาลยิง

(แต่ส่วนตัวผมว่าโดนลูกหลงทั้งสองฝ่ายดวลกันซะมากกว่า)
  25. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ถ้าไม่เลิกตีกันก็ไม่เห็นหัวไอ้โม่งหรอกครับ

Share This Page