จุดเปลี่ยนประเทศไทย หากคนไทย"ทุกคน"ช่วยกัน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย PoP, 15 พฤษภาคม 2010.

1. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    เขียนครั้งแรกในFBของผมครับ เมื่อเช้านี้
    เป็นความคิดที่คงเป็นไปไม่ได้ แต่คิดว่าตอนนี้ทางนี้ดูเหมือนจะเป็นทางออกที่ดี เมื่อเหตุการณ์อะไรๆตอนนี้จบลง

ระหว่างที่การเมืองร้อนระอุแบบนี้ ติดตามข่าวสารกันระมัดระวังด้วยนะครับ คิดมุมหนึ่งแล้ว อย่าลืมคิดอีกมุม ไอ้ประเภทเขาบอกว่า เขาว่ามา เขาว่ามีหลักฐานเป็นนู่นนี่ ถ้ามีจริงก็โชว์กันเลยครับ อย่ามามัวเขาว่าว่ากันอยู่ ไม่มีประโยชน์ และอะไรที่ยังไม่ชัดเจน เมื่อจะสื่อสารกัน ก็อย่าลืมบอกกันด้วยนะครับว่ายังไม่ชัดเจน ไม่ใช่ว่าข่าวมาเขาบอกว่า "มีความเป็นได้" พวกก็ฟันธงเลยว่าเป็นแบบนั้นแน่ๆ เพียงเพราะตรงกับความคิด หรือตรงกับขั้วของตัวเอง

เมื่อคืนคุยๆกับเพื่อนว่าจะจบไอ้ปัญหาบัดซบนี่ยังไง
    เพราะไม่ว่าเหตุการณ์ตอนนี้จะจบยังไง เสื้อแดงจะตาย จนท.จะตาย อีกเท่าไหร่
    มันก็คงไม่มีทางสงบอย่างแท้จริง ความโกรธความชิงชังมันคงแทรกเข้าไปลึกมากแล้ว

หวังว่าคงไม่มาเกิด สาม(หรือมากกว่า)ก๊ก ในประเทศไทยยุคนี้สมัยนี้นะ หรือมันเกิดขึ้นแล้วก็ไม่ทราบ
    แต่ละคนต่างไม่เห็นศัตรูของตัวเอง อาจจะมีตัวใหญ่ๆให้เห็น แต่ตัวที่มองไม่เห็นนั่นแหละ อันตราย
    เหมือนมีคนเสี้ยมให้มันเกิดเหตุการณ์อยู่แล้ว และคนเสี้ยม ก็ใช่ว่าจะมีกลุ่มเดียวอีก
    นี่แหละที่ผมว่า ทุกฝ่าย มีศัตรูทั้งที่มองเห็นและมองไม่เห็น

พลันนึกไปถึงการเลือกตั้ง... ที่คิดว่าคงจะมีในอีกไม่นาน
    ก่อนหน้านี้คุยกับเพื่อนเหมือนกัน เรื่องการเลือกตั้งในประเทศไทย
    ว่าเราเลือกกันด้วยอะไร เลือกตามๆกัน เลือกที่โฆษณา ตอนนี้คงเลือกตามฝ่ายที่ตัวเองฝักใฝ่

"เปลี่ยน" กันดีไหม? ช่วยกันรีเซ็ทประเทศไทย

เพราะที่ผ่านมา ก็มีคนพูดอยู่ว่า แต่ละพรรคมันก็เลวกันหมด สลับกันเข้ามากิน เพราะอะไร??
    ก็พวกคุณยังเลือกเขาเข้ามากัน ลองคิดในมุมกลับว่า ทำไมพรรคเล็กที่อาจจะไม่มีใครรู้จัก ยังลงเลือกตั้งทั้งที่รู้ว่าแพ้

ลองกลับสู่พื้นฐานประชาธิปไตยกันไหม? เรากำลังลืมไปหรือเปล่าว่าเราเลือกผู้แทนของเราเพราะอะไร? ที่ตรงไหน?

ผมเชื่อว่ามีพรรคการเมืองอีกหลายพรรค ที่ยังไม่มีโอกาสได้เข้ามาทำงานในสภา
    ลองหันไปมองพวกเขาดูบ้างไหม? ดูนโยบาย ดูประวัติ สส. หรืออะไรก็ตามที่เป็นข้อมูลสำหรับตัดสินใจที่แท้จริง
    ไม่ใช่การโฆษณา

ถ้าเกิดการเลือกตั้งก็2สเตป ง่ายๆ
    1.ตัดตัวเลือกพรรคใหญ่ๆ พรรคที่อยู่ในสภาตอนนี้ พรรคที่เกี่ยวกับเหตุการณ์วุ่นวายทั้งหลายออกไปก่อน ไม่เอามันทั้งหมดนั่นแหละ ไม่ว่าจะ ประชาธิปัตย์ เพื่อไทย ภูมิใจไทย เพื่อแผ่นดิน ชาติไทยพัฒนา การเมืองใหม่ ฯลฯ เอามันออกไปให้หมด

2.พิจารณาพรรคอื่น ที่ไม่มีบทบาทอะไร ต่อให้เป็นพรรคเล็ก ไม่มีสส.ทั่วประเทศ ก็ไม่เป็นไร เพราะสุดท้ายการเลือกตั้งมันก็มาจากทั่วประเทศ ยังไงก็มี สส.เข้าสภา เข้ามาทำหน้าที่ได้อยู่ดี

สส. คือ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เป็นตัวแทนของเราในการบริหารประเทศ อันที่จริงแล้ว คนอิสระ ไม่ขึ้นกับพรรค ก็ควรมีสิทธิ์ได้เป็น สส.

ถามว่าทำแบบนั้นแล้วจะเป็นไง ผมคิดว่าอย่างน้อย มันก็เปลี่ยนเอาไอ้ความน้ำเน่าเดิมๆที่ทุกคนเบื่อหน่ายออกไปได้ ไอ้ว่าจะไปเจออะไรแย่ๆอีกไหม อันนี้ก็ไม่มีใครรู้ แต่ลองเปลี่ยนกันดีไหม?

ไม่ต้องปฏิวัติ... เป็นไปตามกฏหมาย... ไม่มีม๊อบ... ไม่มีความรุนแรง...

แต่คนไทยทุกคน ต้องพร้อมทิ้งทางเก่า และไปทางใหม่ "ด้วยกันทุกคน" (ยากมาก)

โชคดีประเทศไทย...

ช่วงนี้ยุ่งๆไม่ค่อยได้เข้ามาเลยครับ หวังว่าทุกท่านสบายดี

ขอบคุณครับ
  2. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    เคยคิดมาก่อนนี้แล้วครับ

แต่ก็ต้องดูนโยบายพวกเขานี่แหละ

พรรคเล็กพรรคน้อย ไม่ใช่ว่าไม่เคยดู แต่เคยดูแล้วบางทีก็พูดอะไรไม่เข้าท่า หรือโชว์โง่เห็นๆ
    หรือไม่งั้น ก็พยายามจะเลียนแบบความเป็นนักการเมือง นักโฆษณา ที่พรรคใหญ่ๆเคยทำให้อดีต ด้วยหวังว่าตัวเองถ้าฟลุ๊ก จะได้เป็นพรรคใหญ่บ้าง

แต่ก็เห็นด้วยว่า แม้จะไม่ได้คนที่ทำงานดี แต่น่าจะแก้ปัญหาตอนนี้ได้ จากการขัดแย้งของขั้วอำนาจปัจจุบัน ที่ไม่ว่าใครขึ้นมา อีกฝ่ายก็มีม๊อบช่วยล้มให้ได้เสมอแน่ๆแล้ว
    แต่ก็น่ากลัวเหมือนกัน... คือ ผมเห็นด้วยกับท่าน ว.วชิรเมธี อย่างนึง คือรากฐานปัญหาหลายอย่างในสังคมไทย มันเป็นเรื่องคุณภาพของคนด้วย
    รวมถึงค่านิยมแย่ๆ ผิดๆบางอย่าง ที่ยังมองเป็นเรื่องโก้เก๋ หรือสนุกๆเล่ากันขำๆในวงสนทนา ที่บอกได้เลยว่า คนส่วนใหญ่กลับมองมันเป็นเรื่อง "ธรรมดา" "ใครๆก็ทำกัน"

ทำให้ผมคิดว่า ไม่ว่าจะเอาใครขึ้นมา แต่ถ้าเป็นคนไทยอย่างที่เป็นปัจจุบัน... ก็คงคล้ายๆเดิม แต่ก็คงจะไม่เห็นผลรวดเร็ว เพราะถ้าเป็นคนที่ไม่มีอำนาจการเมืองเดิมในมือเลยมาก่อนจริงๆ ก็คงทำอะไรโจ่งแจ้งหรือรวดเร็วนักมากยังไม่ค่อยได้

อยากเปลี่ยนประเทศ ต้องเปลี่ยนที่ใจตัวเองกันให้ได้ก่อน
    ปัญหานี้ยากหน่อย คือพยายามจะบอกว่าทำให้คนทั้งประเทศ หรืออย่างน้อย คนส่วนใหญ่ มีปัญญาทางธรรมจริง
    คนถือพุทธ ก็ไม่ใช่พุทธแค่ในบัตรประชาชน แต่ต้องเป็นพุทธแท้ ทั้งการมองโลก ความคิด พูด และการกระทำ
    (ซึ่งยากจริงๆ เพราะแม้แต่พระเอง พระที่เข้าใจแก่นธรรมะแท้ๆบ้าง ก็ยังมีน้อยด้วยซ้ำ)
  3. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    เป็น กระทู้ ที่จุดเริ่มต้น ได้ดีครับ

ถึงเวลาแล้ว ที่ต้องใส่ใจ สิทธิ และเสียงของเรากันให้มากขึ้น และจริงจังกว่านี้ครับ
    ไม่อย่างนั้น เราก็จะเจอเหตุการณ์แบบนี้ ซ้ำแล้ว ซ้ำอีก ซ้ำแล้ว ซ้ำอีก

ครับผม สนับสนุนครับ
  4. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    ความคิดส่วนตัวโคตรๆเลยนะครับ (ระวัง!! เตือนก่อน อย่าคิดมาก)

ถ้าจะเปลี่ยน ก่อนอื่นต้องดูปัญหาประเทศไทยโดยรวมตอนนี้ก่อน จริงๆแล้วทุกๆปัญหามันเกิดจากจุดเดียวกัน

ประชาธิปไตย เป็นระบบที่พลเมืองต้องมีความรู้หรือได้รับการศึกษา "มากพอสมควร" ที่จะใช้วิจารณญาณในการคิด เลือก และตัดสินใจ

แต่ตอนนี้ ประเทศเทยเรานี้ จัดได้ว่าระบบการศึกษานั้น "ล้มเหลว" การสอนแบบเก่าๆ หลักสูตรเดิมๆ ยัดประวัติศาสตร์ที่เพิ่งสร้างบ้าง มาตรฐานไม่ได้บ้าง

"ระบบอาชีวะศึกษาล้มเหลว" <<< ทั้งที่ถ้าพัฒนาดีๆ จะเป็นกำลังหลักสำคัญของชาติ

ค่านิมยมที่ผิดและความเชื่องมงายต่างๆนาๆก็ยังคงมีให้เห็นอยู่

ทุนนิยมเข้ามาก็เพิ่มช่องว่างของคุณภาพชีวิต รวมศูนย์กลางมากเกินไป ทำให้นอกเมืองกับในเมืองคุณภาพชีวิตมีความต่างกันมากเหลือเกิน

กอรปกับระบบอุปถัมถ์ที่ฝังรากลึกมายาวนาน นักการเมืองก็หน้าเดิมๆ คนเดิมๆ ดีเลวยังไงไม่รู้ ก็ยังเลือกกันมาเหมือนเดิม

สามจังหวัดภาคใต้ เรารังแกเค้ามากว่าสองร้อยปี เราก็ไม่มองไม่สนใจ เค้าอยากได้อะไร ทำไมเราไม่ถอยคนละก้าว

(ทำเป็นปกครองพิเศษได้ไหม๊)

------------------------------------------------------------------

"การได้รับการศึกษาอย่างถูกต้อง" คือวิธีแก้ปัญหาประเทศไทยครับ แต่มันต้องเริ่มใช้เป็นระยะยาว

ซึ่งตอนนี้น่าเสียดายที่ยังไม่มีการเริ่มเลยแม้แต่นิดเดียว
  5. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เอาจริงๆ พอได้ยินเสื้อแดงบอกจะเผาเสารถไฟฟ้า ผมคิดจริงๆ ว่ายิงมันทิ้งไปให้หมดก็ดีนะครับ - -;
  6. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    ถ้าผมอยากเห็นพรรคการเมืองอะไรซักอย่างจริงๆ

ผมอยากเห็น พรรคแนว นักวิชาการทุกๆด้าน (ต้องครอบคลุมทุกด้าน ที่ตอบโจทย์ได้ของทุกกระทรวงด้วย) หรือบุคลากรของสถาบันการศึกษาที่สำคัญ ในทุกระดับชั้น มารวมกันทำงาน
    นโยบายหลักคือ พัฒนาการศึกษา
    การดำเนินนโยบายด้านอื่นๆ ต้องเป็นไปตามหลักวิชาการแท้ๆ เป็นแนวหลักเท่านั้น (ยกเว้น ไม่เอาหลักวิชาการตลาดหรือโฆษณา ... และอะไรที่ดูตามหลักจริยธรรม แล้วมันไม่ถูกแน่ๆ พวกวิชาแนวศรีธนญชัย ก็ไม่เอา - -)

ปล. ผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่ามันจะเผานู่นเผานี่ไปทำไม มันช่วยให้มีกำลังสู้ทหารเพิ่มขึ้นหรือก็ไม่ใช่ เหมือนพยายามทำอะไรก็ได้ ให้มีภาพความเสียหายให้เห็นเยอะๆไว้ก่อน
  7. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ล่าสุดแกนนำบอก อาจจะต้องให้ผู้ชุมนุมเข้าไปหาอาหารในห้างแถวนั้นด้วยครับ (ว่าไปนั่นก็ ให้บุกทำลายห้างร้าน ปล้นสดมข้าวของนั่นแล)
  8. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    เคยคิดแล้วเหมือนกันครับ..

แต่มันไปติดที่ว่าเส้นพวกคนเก่าๆนั้นมันใหญ่จริงๆ แล้วเส้นก็ทำงานดีเสียด้วยสิ
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตรงนั้นผมกลับมองไปอีกแง่แฮะ ผมกลับรู้สึกว่าพวกพรรคเล็ก ที่เวลาตั้งรัฐบาลก็ต้องร่วมรัฐบาลไม่รู้กี่พรรคมันจะยิ่งมั่วแฮะ
    เป็นสาเหตุที่ผมชอบสองพรรคใหญ่มากกว่าถึงมันจะงี่เง่าก็เหอะ
    (ส่วนตัวผมอยากให้เหลือแค่สองพรรคใหญ่ผลัดกันเป็นรัฐบาลแบบพวกอเมริกาด้วยซ้ำำไปนะ)

และส่วนตัวผมเชื่อว่าหลังเลือกตั้งครั้งหน้ามันน่าจะจบแล้วล่ะ(ปัญหาคือเมื่อไหร่ล่ะ ในเมื่อม๊อบทำตัวซึนเดเระจนท่านนายกงอนตุ๊บป่องไม่ยอมยุบสภาแล้ว)
    ถึงความอาฆาตจะยังอยู่ แต่ไม่น่าจะมีข้ออ้างในการยกม๊อบมาแล้วนะ

ถ้าสมมุติเพื่อไทยชนะ
    ซึ่งก็ชนะต่อเนื่องมาหลายครั้ง พธม. ก็น่าจะหมดข้ออ้างว่าคนบ้านนอกโดนหลอกหรือห่าเหวอะไรก็ตาม มันเลือกซ้ำหลายเที่ยวโดนยุบพรรคก็เลือกอีก
    ก็ต้องยอมรับแล้วแหละว่าเขาเป็นเสียงข้างมาก ไอ้พวกที่เรียกตัวเองว่า"คนฉลาด"น่ะเป็นคนส่วนน้อยก็หุบปากฟังเสียง"คนโง่"(ที่เป็นเสียงข้างมาก)เสียที

ถ้าปชป.ชนะ
    คราวนี้ก็คือการชนะใสๆ เสียงข้างมากชัดเจน ไม่ใช่ได้เพราะเพื่อไทยแพ้ฟาล์ว
    (ซึ่งส่วนตัวผมว่ามันก็ถูกตามกฏ แต่มันไม่สง่าอ่ะ)
    ทางเสื้อแดงก็น่าจะหมดข้ออ้างแล้วล่ะ
    ก็น่าจะตอกฝากโลงท่านอดีตนายกเป็นที่เรียบร้อยว่าท่านไม่ใช่"เสียงข้างมาก"อีกต่อไป

และอีกอย่างตอนนี้แกนนำทั้งสองฝ่ายก็โดนหมายจับแล้วไม่ใช่เหรอครับ
    เหมือนศาลเพิ่งจะออกหมายจับแกนนำพันธมิตรที่ไปปิดสนามบินอยู่(แล้วท่านรมต.ต่างประเทศล่ะ ทำไมไม่โดนหว่า)
    ส่วนเสื้อแดงก็โดนตั้งแต่ตอนเขาประกาศอัยการศึกแล้วนี่นา แถมโดนฟ้องข้อหาก่อการร้ายเพิ่มอีก(แต่ผมว่าก็น่าจะปิ๋วเหมือนข้อหากบฏของพธม.นั่นแหละ)

ในข่าวเขาบอกว่าเผา เพื่อทำลายทรรศนวิสัยทหารไม่ใช่เหรอครับ
    กับพวกข้าวของของรัฐ(ที่เขามองเป็นศัตรู)
    แล้วก็บริษัทที่อยู่ฝ่ายตรงข้าม(เช่นธนาคารกรงเทพ ที่ประกาศตัวสนับสนุนพธม.)

หวังว่าถ้าเกิดพลิกขั้วขึ้นมาคงไม่มีใครไปเผาตึก AIS ล้างแค้นนะ
  10. gomora

EXP:
    726
    0
    0
    มีเพื่อนคนนึง ฝรั่ง สงสัยว่า

ทำไมถึงไม่เลือกตั้งใหม่
    ถ้ามั่นใจว่า ตนเองคือเสียงข้างมาก
    จะเลือกตั้งกี่ครั้ง ก็ต้องได้รับเลือกอยู่ดี

ผมไม่รู้จะตอบเขายังไงเหมือนกัน
  11. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เห็นด้วยอย่างสุดจิตสุดใจเลยครับ

แต่คนกุมอำนาจข้างบนๆเค้าไม่เคยคิดอย่างเราเลย
  12. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    มีการพูดถึงคนล่างๆ อย่างประชาชนที่ไปเลือกตั้งด้วยครับ

คนทุกคนมีส่วนรับผิดชอบ ไม่ใช่โยนความรับผิดชอบออกนอกตัวเพียงอย่างเดียวครับ

ไม่อยากให้ โฆษณาแก๊สโซฮอล์ เกิดขึ้นในโลกจริงครับ
  13. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ไม่ใช่โฆษณาแก๊สโซฮอล์ ที่จะโยนความรับผิดชอบ
    เราต้องมาคิดกันแล้วล่ะว่าจะทำอะไรได้บ้าง หลังจากเหตุการณ์นี้ผ่านไป
  14. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    ถ้าเอาแบบจริงจัง (ไม่รู้จะ ซีเรียส ไปรึเปล่า)
    จะช่วยกันคิดได้อย่างไม่หลุดประเด็น มีประสิทธิภาพ และนำไปสู่ข้อสรุปได้ คงต้องใช้ process ที่เป็นทางการซักหน่อยน่ะครับ

ระบุปัญหา
    -> กำหนดผลลัพธ์ที่ต้องการ
    -> วิเคราะห์ปัญหา และ ผลลัพธ์ที่ต้องการ
    -> ดูว่ามีอะไรที่เราทำได้ ตามความสามารถและบทบาทในปัจจุบัน เพื่อผลลัพธ์นั้น

จริงๆทั้งหมดนี้ควรทำในที่ประชุมทางวิชาการอย่างเป็นกิจลักษณะ มีการระดมสมองในแต่ละขั้น ซึ่งผมคิดว่าคงมีการทำกันไปอยู่แล้ว
    ถ้ามีข้อมูลการประชุมลักษณะนี้ที่ผ่านมา ก็ลองแชร์ๆไว้ให้คนอื่นๆได้อ่านดูก็น่าจะดีครับ
    แต่จะทำในกระทู้เลย คงจะดูไม่สะดวกเท่าไหร่นัก
  15. CARAGIO

CARAGIO New Member

EXP:
    133
    0
    0
    ก่อนอื่นนะครับ ผมอยากให้ทุกคนยอมกันก่อนครับ

ใครไม่ยอม กุยอม ....ทำนองนั้นเลย

เพราะปัญหาตอนนี้มันไม่ใช่เรื่องการศึกษา หรือพรรคการเมือง หรือโกงกิน หรืออะไรทั้งนั้น มันคือเรื่องของอีโก้

ทุกคนต่างคิดว่าตัวเองถูก และคิดว่าอีกฝ่ายผิด ไม่ว่ามันจะผิดหรือถูก ฝ่ายนึงก็บอกว่าอีกฝ่ายน่ะเป็นกลุ่มก่อการร้าย ไม่ผิดที่จะยิงทิ้ง ส่วนอีกฝ่ายก็บอกว่าก็ฉันเรียกร้องแล้วแกไม่ยอม แกนั่นแหละต้องหยุดก่อน ฉันถึงจะหยุด อีกฝ่ายก็เถียงกลับ แกนั่นแหละหยุดก่อน เพราะฉันคือกฏหมาย แกคือผู้ก่อการร้าย ไอ้นั่นก็ ฉันไม่ใช่ก่อการร้าย แกนั่นแหละไอ้ฆาตกร

แล้วทั้งสองฝ่ายก็บอกว่า อยากให้ประเทศสงบ -_-"

(สุดยอดเลย เหมือนบอกว่าอยากเลเวลอัพในเกม RPG แต่ไม่อยากฆ่าศัตรูเลย ใจร้ายยย)

คนกลุ่มล่างๆ ไม่ใช่ว่าเค้าไม่มีการศึกษานะครับ เค้าก็มีการศึกษาในแบบของเค้า จริงๆสิ่งที่ประชาชนทุกคนใช้เป็นบรรทัดฐานสำหรับทัศนคติของตน ปฏิเสธได้ยากครับว่าไม่ได้มาจากผลประโยชน์ ตอนนี้ที่ทะเลาะกันก็คือผลประโยชน์ เพราะพูดถึงแล้ว มันก็โกงกินกันทุกฝ่ายนั่นแหละ และมันก็มีดีกันทุกฝ่ายด้วย ทีนี้มันก็เลยไปขึ้นอยู่กับว่า ใครทำได้ถูกใจเรา เราก็ชอบคนนั้น

คนเรียกคนดี ติดที่เขาเอาใจใคร....แบบที่เพลงเฉลียงเขาว่าไว้งั้นเถอะ

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องนิยาย ที่จะสามารถบอกได้ว่า พรรคนี้เป็นคนดี เป็นพระเอก ส่วนอีกพรรคแมร่งก็วันๆคิดแต่เรื่องเลวๆ....มันไม่ใช่อย่างงั้น นี่คือชีวิตจริง ทุกคนก็มีทั้งด้านที่ดีและด้านที่ไม่ดี มันถึงเกิดเป็นคำตัดพ้อไงว่าทำไมผู้หญิงชอบคนเลว ผู้ชายรักผู้หญฺงเลวๆ เพราะเค้ามองในด้านที่เค้าอยากเห็น ไม่ใช่ด้านที่เค้าไม่อยากเห็น การเลือกพรรคการเมืองเข้ามาบริหารประเทศ เมื่อก่อนผมก็เคยมีคำถามเหมือนกับคุณจขกท. ว่าเราทำไมไม่ลองเลือกพรรคเล็กๆเข้ามามั่งวะ? พอโตขึ้นจึงเริ่มเข้าใจว่า เรื่องบริหารประเทศ มันเป้นเรื่องใหญ่ มันไม่ใช่เล่นขายของที่จะให้ใครมาลองก็ได้ พอแพ้ก็รีเซ็ท มันไม่ใช่แบบนั้น พรรคอำนาจใหญ่ๆ นั่นหมายถึงเขามีฐาน มีพลัง มีอำนาจ มีความสามารถพอที่จะขับเคลื่อนหน่วยสังคมหน่วยใหญ่ระดับประเทศได้ เราจึงยังคงเลือกพรรคใหญ่ๆแบบนี้เอาไว้

ซึ่งก็อย่างที่บอกว่า นี่มันไม่ใช่นิยาย พรรคการเมืองใหญ่ๆก็ใช่ว่าวันๆจะคิดแต่เรื่องโกงกิน หรือวันๆจะคิดแต่เรื่องทำดี โดยไม่คิดจะโกงเลย มันไม่ใช่ มันก็คิดทั้งสองอย่างนั้นแหละ เพราะงั้น ส่วนตัวผมคิดว่า เราจะเลือกใครมันไม่ใช่ปัญหา เพราะไม่ว่าจะใคร เค้าก็บริหารประเทศได้พอๆกัน (ขึ้นอยู่กับว่าถูกใจใครมากกว่า)

สิ่งที่ผมคิดว่าควรจะปลูกฝังจริงๆ ไม่ใช่เรื่องการศึกษา (ที่ใช่ว่าคนกลุ่มล่างของเราจะไม่มี) หรือเรื่องความรู้การเมือง (ซึ่งไม่ใช่ทุกคนที่จะรู้ลึก ไม่งั้นก็ไปเป็นนักการทูตกันหมดแล้วสิ) แต่เป้นเรื่องของการยอมรับกติกา การยอมรับว่าแพ้ นี่คือสิ่งที่ผมคิดว่าคนประเทศเรายังขาด ไม่ว่าจะกลุ่มล่างหรือกลุ่มบน พอผมมองย้อนกลับไปในชีวิตผมเองแล้ว ก็เจออะไรที่มันสะท้อนเรื่องนี้บ่อยๆ

ตอนแข่งวงโยฯสมัยมัธยม ได้ที่สอง ก็มีข่าวแพลมๆมาละว่าวงได้ที่หนึ่งนั้นเส้น (แน่นอนว่าข่าวแพลมๆนั้นมาจากวงที่แพ้)
    ดูประกวดนางงาม ก็เห็นบ่นกันทุกปีว่าได้ที่ 1 ไม่เห็นสวยเลย ที่สามสวยกว่าอีก แบบนี้เส้นแน่ๆ
    ดูประกาศรางวัลสุพรรณหงษ์ ก็เห็นบ่นว่า เรื่องนี้ผู้จัดมีเอี่ยวกับกรรมการ เรื่องนั้นบทดีกว่าอีก ทำไมไม่ดี
    ล่าสุดนี่เพิ่งสมัครประกวดเขียนบทละครของ tpbs ไป คำถามที่ถูกถามมากที่สุดตอนไปฟังรายละเอียดก็คือ "จะรู้ได้ยังไงว่าการตัดสินนี้ขาวสะอาด"

พบน้อยมากที่จะบอกว่า อืมมม เค้าได้ที่ 1 ก็แปลว่าเค้ามีดีจริงๆนะ เรายอมรับ หรือ อืมม เรายังความสามารถไม่ถึงนะ ดีใจกับผู้ชนะด้วย

จริงๆความยุติธรรมมีในโลกนะครับ มีสำหรับผู้ชนะไง พอเราชนะ เราก็บอกว่าการตัดสินนี้ยุติธรรม พอเราแพ้ เราก็บอกว่าการแข่งขันนี้ไม่ยุติธรรม 555

ปล. ผมโพสไว้หลายบอร์ด หลายที่ละ ขออนุญาตโพสท์ที่นี่อีกที่นะครับ คือผมตั้งตัวเองเป็นแกนนำกลุ่มคนกลุ่มใหม่ครับ เป็นกลุ่มที่เรียกว่า กลุ่มคนธงขาว มีวัตถุประสงค์หลักคือการยอม ใครไม่ยอม ผมยอมครับ แค่นี้แหละ แหะๆๆ
  16. gomora

EXP:
    726
    0
    0
    ปัญหา หลักๆ น่าจะมีเรื่องเดียว คือ

"ความยุติธรรม"
  17. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    [action]ยกธงขาวด้วย~~[/action]
    ผมยอมมาตั้งนานแล้ว....แต่ไอ้พวกที่ล้งเล้งกันกลางเมืองเนี่ยมันไม่ยอมกันสักที.....
  18. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ถ้ามีปืน ผมจะไปยิงพวกเสื้อแดง ฆ่ามันให้หมด เลวมาก
  19. Krastel

Krastel New Member

EXP:
    118
    0
    0
    ปรบมือให้แกนนำ นปช. ที่แสดงความรับผิดชอบเข้ามอบตัว

นิ้วกลาง ให้กับรัฐบาล ผู้นำทหารและสื่อเฮงซวยที่ใส่ไฟให้คนไทยตีกัน แล้วไม่ยอมแสดงความรับผิดชอบ

ถ้าหลังจากวันนี้ รัฐบาลมือเปื้อนเลือด ยังไม่ยอมปรับปรุงตนเอง ไม่ยอมสะสางคดีปิดสนามบิน พธม. ไม่ยอมสะสางคดี GT200

แล้วพวกมันก็จะกลับมาอีกรอบ - -.

โทษม๊อบไม่ได้นะท่าน พวกท่านผู้นำต่างหากที่ทำตัวสกปรก เลยมีข้ออ้างให้บรรดาม๊อบเขามาโวยพวกท่านกัน

ps. เฮีย J แทนที่เราจะหาปืนมาฆ่าคนไทยกันเองให้พวกผู้นำเฮงซวยได้ผลประโยชน์ ผมว่าเราหาปืน BB มายิงเล่นกันเองจะสร้างสรรค์กว่ามั้ยฮะ
  20. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ผมว่าผิดทั้งคู่ เสื้อแดงเขาเหมือนว่าสั่งสมข้อมู,ในหัวจนปล่อยให้ประชากรเขามีค่านิยมทำลายล้างแล้วต่างหาก พอถึงเวลาเขาถอยได้ก็ถอยลง แต่พวกที่โดนโปรแกรมแล้วแทบไม่เหลือสติแล้วนี่ก็เดินหน้าเผาเมืองกันต่อนะครับ

ผมเชื่อว่าทั้งสองฝ่ายต่งาให้ความตามใจตน และก็มีความจริงซ่อนอยู่ทั้งนั้น แต่ผมค่อนข้างเชื่อว่าเสื้อแดงมีการบิดเบือนข้อมู,มากกว่าครับ หังจากได้ฟังข้อมูลบางอย่างมา
  21. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    :eek:bblaster:

เข้ามาบ่นนิด .......... เป็นผม ผมจับยิงหมดอะ ไอ้พวกเผานู่นเผานี่อะ ไม่ต้องมาแก้ตัวหรอกครับ :-/ ยังไงมันก็ฟังไม่ขึ้น (แต่จะรู้ได้ไงฟระว่าใครเผา 555+)

ความเห็น ณ เวลานี้ ........ ผมว่ามันควรจบตั้งแต่ประกาศเลือกตั้งใหม่ 14 พ.ย. ได้แล้วครับ มาตัดสินกันด้วยประชาธิปไตยกันอีกที(ผมก็ไม่ค่อยชอบใจ ที่รัฐบาลชุดนี้ได้มาจากการแพ้ฟาวล์ของอีกฝ่าย) จะยังไงมันก็ไม่ได้คนที่ดีทั้งหมดเข้ามาบริหารประเทศอยู่แล้วล่ะครับ

มองโลกแง่ร้ายจริงๆ ตรู เหอะๆ ........
  22. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    ไม่รู้คิดไปเองไหม แต่ผมรู้สึกเหมือนกับการที่แกนนำมอบตัวจะเป็นแผนหรือเปล่านะ...อย่างน้อยๆจะได้โดนแค่ข้อหานำชุมนุม ไม่โดนข้อหาสั่งเผาเมืองไปด้วย
    ตะหงิดๆตั้งแต่ที่ยอมมอบตัวง่ายๆตอนบ่ายละ แถมเวลาก่อวินาศกรรมก็ประจวบเหมาะพอดีเชียว

ป.ล. ดูคลิปที่เผา CTW แล้ว มีคนปรบมือดีใจด้วย...ถ้าปรบมือเพราะเผา CTW ได้นี่.....ไม่รู้จะหาคำว่าอะไรมาด่าดี =..=
  23. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    คนเราทำผิดจะมาอ้างไม่ได้ว่า เพราะเห็นคนอื่นทำผิดจึงทำผิดเพื่อจัดการคนผิดคนนั้นครับ ทำอะไรไว้คนเราก็ต้องรับผิดชอบเรื่องที่ตัวเองทำนั่นล่ะ

ดังนั้นพวกที่ก่อเรื่องเผาอะไรไว้นี่อยากจะให้มันโดนเผากลับจริงๆแฮะ

(กฏหมายฮัมมูราบีบางทีก็เข้าท่านะเนี่ย)

(ว่าแต่ประโยคข้างบนมันขัดแย้งกันเองใช่มั้ยเนี่ย)
  24. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    ตัวละครหลักที่อยู่ด้านบนๆแต่ละฝ่าย ก็คงไม่คิดว่า(หรือคิด?)การละเล่นเกมการเมืองของตัวเอง จะมาถึงจุดนี้
    พอควันซา ท่านเหล่านั้นก็คงจะหนีจากไป ทิ้งให้คนอยู่ข้างล่าง นั่งดู และใช้ชีวิตอยู่กับ ซากปรักหักพัง

บางทีผมก็คิดว่า วันนี้ เป็นวันที่ปัญหาต่างๆในสังคมไทย ซึ่งหมักหมม มายาวนานมากๆ ได้ระเบิดผลิแตกออกมา

ส่วนนึงนั้นคือ การมีคนเหล่านี้ คนที่ไม่มีอะไรจะเสีย อยู่ในสังคมเยอะมากเกินไป (ประเทศที่เจริญแล้ว จะมีคนเหล่านี้น้อยมาก)
    ซึ่งถูกนำมาเป็นเครื่องมือ และเป็นได้อย่างน่ากลัวอย่างคาดไม่ถึง
    ฯลฯ อีกหลายปัญหา ที่จารไน ไม่หมด

ต่อจากนี้คงต้องทบทวนตัวเอง เวลากำลังจะทำอะไรที่มันไม่ถูกต้องตามหลักการ แต่กลับบอกตัวเองว่า "ไม่เป็นไรหรอก ใครๆเขาก็ทำกัน" หรือ "หยวนๆนา" ฯลฯ

ถ้าอยากทำอะไรเพื่อชาติ
    ต่อจากนี้ไป พบเห็นเรื่องไม่ถูกต้อง ใต้โต๊ะใดๆ ควรที่จะไม่ "หยวนๆ" หรือ "ใครๆก็ทำกัน" อีกต่อไปแล้ว ควรยืนกราน ทำตามระบบปกติ
    และทำหน้าที่พลเมือง กับ หน้าที่การงาน อย่างดีต่อไป
    พร้อมทั้งสะสมบุญ ทั้งทาน ศีล ภาวนา อย่างไม่ประมาท
    เพราะไม่รู้ว่าวันไหน เราจะหมดโอกาสทำบุญเหล่านี้
    เราไม่รู้ว่าวันไหน จะสิ้นเนื้อประดาตัว เพราะไฟไหม้ลาม จนไม่มีแม้แต่เงินทำบุญ

ปล. ยังไงการเผาอาคารบ้านเรือน คนที่ไม่ใช่บุคคลที่เป็นคู่กรณีกับตัวเอง ผมยังไม่เห็นว่า จะกลายเป็นความถูกต้องไปได้เลย, รวมถึงสถานที่ราชการ ที่ไม่ใช่ของรัฐบาลใดรัฐบาลนึง เพราะหน่วยราชการอยู่อย่างนั้น และรอรัฐบาลใหม่หมุนเวียนเข้ามาทำงานต่อไปเรื่อยๆอยู่ดี ถ้าเผาไปแล้ว แม้พรรคที่เขาต้องการจะได้รับเลือกตั้งกลับมา แต่จะเอาสถานที่และเอกสารราชการอะไร มาใช้บริหารต่อไปหลังจากนี้?

ปล2. เผาไปเผามา อาจลามไปโดนบ้านตัวคนเผาเอง หรือ กลุ่มแก๊งนึง เผาไปโดยไม่รู้ว่า เป็นบ้านของแก๊งเผา อีกแก๊งนึง. แล้วทีนี้จะเหลืออะไร?

ปล3. ผมยังยืนยันว่า การศึกษาที่ดี เป็นการแก้ปัญหาระยะยาว, เพราะปัญหาอะไรก็ตามที่เรามองว่า มีคนทำผิด และคนทำผิดนั้น เพราะเป็นคนไม่ดี, เป็นการโทษว่า Software ของคนๆนั้นไม่ดี ซึ่งการปรับแก้ Software นั้นหนทางเดียวคือระบบการศึกษา และรวมถึงการเรียนรู้จากสถาบันครอบครัว (นั่นหมายถึง อาจจะจำเป็นด้วย ที่ผู้ปกครอง ต้องเรียนไปพร้อมๆกับลูก)

ปล4. ปัญหาความยุติธรรมก็ต้องแก้ แต่ก็นั่นอีก ระบบยุติธรรมมันไม่ดี เพราะคนทำงานในระบบไม่ดี และคนไม่ดี เพราะ software เขาไม่ดี... มันก็วนไปที่โจทย์เดิม ว่าทำยังไง software ของคนในชาติ "ทั้งหมด" จะดี
  25. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ขออภัยที่กลับเข้ามาช้าครับ นอกจากงานจะยุ่งมากๆแล้ว ก็เจอเหตุการณ์ที่น่าตกใจเข้าไปอีก

ขอบคุณที่ให้ความสนใจกับกระทู้นี้นะครับ และให้ข้อคิดเห็นต่างๆเข้ามากัน หลายๆท่านก็เป็นผู้ใหญ่ในบอร์ดนี่เอง ขอบคุณครับ

======

หลังจากวันที่19เป็นต้นมารู้สึกไม่ค่อยดีเลยครับ :hsorrow:

คืนนั้นก็แทบจะไม่อยากนอนเลย เป็นห่วงเพื่อนๆที่เมืองไทยมาก บางคนก็อยู่ใกล้ที่เกิดเหตุ ห่วงว่าบ้านจะโดนเผาไปด้วย

####

กลับเข้าเนื้อกระทู้หน่อย

เรื่องความเป็นเอกภาพ ใช่ครับมันสำคัญ แต่ผมก็ไม่อยากจะได้ไอ้เอกภาพที่จะทำให้มันโกงชาติกันน่ะครับ เฮ่อ....

"ใครๆเขาก็ทำกัน...." นี่แหละตัวน่ากลัวจริงๆครับ พี่เดโท

เหมือนท่าน ว. วชิรเมธี ได้พูดไว้ ทำนองว่า จะเปลี่ยนแปลงประเทศไทย แค่เปลี่ยนที่ตัวเราเอง ไม่แน่ใจประโยคจริงๆครับจำได้แต่ความหมายประมาณนี้ เห็นด้วยเต็มประตูครับ

"คิดจะยาก ทำจะสัมฤทธิ์" ครับ

โชคดีประเทศไทย

Share This Page