Dragon Quest IX มีใครเล่นอยู่บ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย jpenguin, 30 กรกฎาคม 2010.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ตามหัวข้อครับ กำลังพยายามเก้บ skill point กับเมตั้ลสไลม์อยู่
  2. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ไม่ใช่ว่าไม่มีใครพูดถึงนะครับ แต่ผมเล่นจบไปนานแล้วครับ เลยไม่รู้จะเอาอะไรมาถกปัญหาดี :penhappy:
  3. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    กำลังเล่นอยู่ค่ะ ปั้นพวกตัวละครอยู่เหมือนกัน

เพิ่งได้ แบทเทิลมาสเตอร์ กับ นักรบเวทมนตร์ มาเอง กำลังปั่นสกิลพ้อยท์กับเมทัลสไลม์อยู่ (เนื้อเรื่อง เพิ่งปราบเจ้าทะเลได้ครั้งแรกเอง)
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ริวเน่เล่นภาคญี่ปุ่นเหรอครับ :O
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ภาคอังกฤษออก ยังไม่ได้แตะเลยครับ แต่เคยเล่นภาคญี่ปุ่นไปแล้ว ทำไมผมไม่ค่อยติดเกมส์นี้ก็ไม่รู้ สงสัยเพราะไม่ชอบระบบจ๊อบ ไม่ว่าจะ FF หรือ DQ ก็ตามที ฮะๆ
  6. tagate

tagate ตามล่าเธอสุดปลายฟ้า

EXP:
    78
    3
    18
    เล่นภาคEngอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นมากเท่าไหร่

ตอนนี้เล่นถึงAlltrade Abbey(วิหารดาม่า) กำลังเก็บเวลอยู่เหมือนกัน

ปล.ใครเก็บเวลกับเมตัลสไลม์ แนะนำว่ารีบผ่านเนื้อเรื่องท่าเรือ แล้วไปเก็บเมตัลบราเธอร์จะเร็วกว่าครับ แถมแม็ปเมตัลบราเธอร์ มีจุดให้ดักด้วย น่าจะง่ายกว่าวิ่งหาเมตัลสไลม์ในวิหารเยอะ
  7. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    ถามตรง ๆ เลยนะครับ

หา ROM DQ9 ได้จากไหนบ้างครับ
  8. tagate

EXP:
    78
    3
    18
  9. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    เพิ่งมีเวลาเล่นครับ ตอนภาค Jap ก็ยุ่งยาว ไม่ทันเล่นไปแล้วรอบนึง ครั้งนี้ไม่พลาดแน่นอน ^^

เพิ่งเล่นไป 40 ชั่วโมงน่ะครับ มัวแต่เก็บ side quest กับผสมของอยู่...รำตั้งนาน เพิ่งได้ซักครึ่งเรื่องเอง (เก็บ...เอ่อ...ดราก้อนบอล ครบ 7 ลูกแล้ว ^o^)

กะว่าจะรีบจบ แล้วค่อยไปปั๊มไอเทม ปั๊มเควสท์เอาทีหลังครับ *_*//

อยากชวนเล่นเยอะๆจริงๆครับ ภาคนี้เนื้อเรื่องธรรมดามากผิดวิสัย แต่ระบบนี่ เจ๋งจนขนลุกเลยทีเดียว !!
  10. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เล่นครับเล่น ^^// เล่นภาค US ได้ 57 ชม. แล้ว น่าจะใกล้จบแล้วละครับ

ไว้มาทำเควสกันเถอะ
  11. Ryuune

EXP:
    1,084
    0
    86
    ทำใจรับชื่อภาค eng แทบไม่ได้สักชื่อเลยค่ะ เราว่าเหมือนเล่นคนละเกมยังไงยังงั้น

ชื่อมันไปคนละพิมพ์กับต้นฉบับเลย :hwinyarn:
  12. tagate

EXP:
    78
    3
    18
    ^
    ^
    เป็นปรกติของภาคEngล่ะครับ เรื่องนั้นน่ะ ทีมงานLocalเค้าไม่มีอะไรจะทำกัน

แต่เล่นภาคEngมันดีตรงได้รู้เนื้อเรื่องโดยละเอียด จากที่แปลงูๆปลาๆ เจอคันจิติดกันยาวๆแทบจะไม่รู้เรื่อง ก็มาเป็นอ่านเนื้อเรื่องโดยละเอียด(แม้ว่าจะต้องแปลสำเนียงพูดแต่ก็ง่ายกว่าเปิดดิกหาตัวคันจิแหละน่า) รู้ถึงการบรรยายความรู้สึกในเรื่องได้อย่างลึกซึ้งกว่าเดิม(จากที่ซึ้งๆอยู่แล้วในบทอัศวินดำ คุณหมอ พ่อลูกชาวประมง ฯลฯ พอได้อ่านละเอียดจริงๆ ยิ่งซึ้งเข้าไปใหญ่)

ปล.เควสหาของหลายๆเควสที่เราเคยทำผ่านๆ พอมาอ่านนี่ฮากว่าที่คิด อย่างเควสหาผ้าดำกับปีกค้างคาว พอทำเสร็จก็สามารถไปฟังมันบ่นเรื่องของที่ตนได้จากแฟน(แต่คงไม่รู้หรอกว่าคนที่ไปหาน่ะยืนอยู่ข้างหน้าเลยเชียว)
  13. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    สัญญากับตัวเองว่าจะไม่แตะเกมนี้อีก หลังจากเสียเวลาไปกับภาค JAP ร่วมสองร้อยชั่วโมง (สองในสามหมดไปกับการล่าแผนที่สมบัติ) ยอมรับว่าเกมสุดยอดมากๆ แต่มันกินเวลาในการเล่นเหลือเกินครับ เล่นรอบแรกยังงงๆอยู่ว่าทำไมเนื้อเรื่องมันสั้นจังฟะ ที่ไหนได้ ฉากจบของเกมนี้เป็นแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้น

ป.ล. ผมเกลียดสไลม์ทาวเวอร์จังเลยครับ​
  14. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมเก็บ job level 30 แต่ละตัวได้ 3-4 job แล้ว ยังไม่ใกล้จบเลยอะครับ ดราก้อนบอลได้ 4 ลูกเอง รู้สึกอยากผสม skill ยังไม่ค่อยอยากทำอย่างอื่น

แต่จริงๆ อยากรีบไปล่า liquid metal เหมือนกันนะครับ นี่ผมล่าแต่ medley ชักเบื่อเหมือนกัน
  15. tagate

EXP:
    78
    3
    18
    แอดมินเก็บเลเวลที่ไหน/ใช้อาวุธอะไรล่ะครับตอนนี้

เมตัลสไลม์-อยู่ที่วิหารปิดผนึก ทางตะวันตกของเมืองเบคเซเรีย(coffinwell)
    เมตัลบราเธอร์-อยู่ที่ถ้ำทางเหนือ เมืองซันมาโรว(bloomingdale)
    ฮาคุเระเมตัล-อยู่ที่ถ้ำอสูร ทางตะวันตกเฉียงเหนือของเมืองนาซัม(ยังไม่ถึงอ่ะ)

ปล.ตอนนี้ผมถึงกูเบียน่า(gleeba)เอง เวล30ไป3ตัวละ ที่เหลือดองอยู่ที่เวล21 แต่ผมเล่นโซโล่นะ ไม่ได้เอาเพื่อนออกมาเดินด้วย(เพื่อความโหด ไม่งั้นเกมส์มันง่ายไป)

ปล.2 เมื่อวานไปนัดบอร์ดของไทยนินมา โรงแรมเปิดสมบูรณ์เรียบร้อย รู้งี้น่าจะมาชวนทางนี้ไปด้วยนะนี่(เจอกันที่พาราก้อนน่ะ)

ปล.3 มีใครสนใจนัดเจอมาco-opกันไหมครับ(เดิน4คน ช่วยกันกดเชียร์ 2-3เทิร์นเก็บบอสในเนื้อเรื่องได้เกือบทุกตัว)
  16. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เพิ่งเปิดดันเจี้ยนที่มี liquid metal ได้น่ะครับ ^-^ นี่ก็รอจนได้ sage ก่อน เอา mp+60 ทุกตัว แล้วค่อยไปตั้งแค้มป์ล่าเมตั้ล ง่ายขึ้นเยอะเลยพอมี mp ให้ถลุงเนี่ย ผมให้ใช้ท่า critical หมด 4 คนเลยน่ะครับ ใช้ mp เยอะจริงๆ ก่อนนี้เลยต้องถลุงไอเทมเพิ่ม mp เอา

เป้าหมายต่อไปคงเก็บธนูให้เต็มทุกตัว ใคร mp จะหมดจะได้ยิงดูด mp เอาจากมอนแถวนั้นได้เลย
  17. Ryuune

EXP:
    1,084
    0
    86
    จริง ๆ เท่าที่เล่นภาค Jap มา ก็รู้เรื่องละเอียดได้นะคะถ้าขยันเปิดดิคหน่อย

แต่เอาเข้าจริง ๆ อย่างว่าแหละค่ะ วนอยู่กับทำเควสท์และเก็บเลเวลอาชีพให้ตัวละครซะมากกว่า

ตอนนี้เลเวลอาชีพหลักของตัวละครแต่ละตัว และอาชีพรองที่เป็นสายพันธุ์ใกล้เคียง ช่วง 20-30 กันหมดค่ะ (ส่วนมากจะ30 โดยเฉลี่ยแล้วนะ ไม่นับอาชีพที่สายห่างกัน เช่น นักรบกับนักเวท )

อาชีพชั้นสูงที่ได้ตอนนี้ก็มี 4 แล้วค่ะ แบทเทิลมาสเตอร์(อาชีพหลักของตัวเอกในปัจจุบัน เพราะอัดโหดมาก) นักรบเวทมนตร์(ใครมีวิธีใช้ฟอร์ซดี ๆ ให้เป็นประโยชน์ช่วยหน่อยค่ะ ไม่ค่อยกล้าอัพสกิลอาชีพนี้) พาลาดิน(มีประโยชน์ผิดคาด) เรนเจอร์(ตัวสายเวทก็มาทางนี้ได้ มีฮีลเหมือนกัน แถมเพิ่มความเร็วยิ่งใช้เวทได้เร็วด้วย)

นักปราชญ์กับซูเปอร์สตาร์ มันออกจะไกลโขไปหน่อยนะคะ ตอนนี้ยังเพิ่งผ่านกิ๊งก่ายักษ์ที่กุเบียน่าเอง จากนั้นได้พาลาดินมาก็มัวแต่เก็บกับเมทัลบราเธอร์สอยู่นั่นแหละ
  18. tagate

EXP:
    78
    3
    18
    ภาคJapจบไปนานแล้วครับ ที่มาเล่นEngต่อเพราะจะเก็บรายละเอียดเบื้องลึกของเนื้อเรื่องเท่านั้นเอง

forceของนักรบเวทย์มีประโยชน์2แบบครับ ใช้เพิ่มโจมตี/ป้องกัน กับ ใช้เพิ่มผลต่อการแพ้/ชนะธาตุ ยกตัวอย่าง ใช้forceแสง ตีพวกมืด(เช่นบันบารอส)แรงขึ้น ใช้forceน้ำแข็ง ตีพวกไฟแรงขึ้น

การล่าเผ่าเมตัล แนะนำว่าควรอัพแรนเจอร์จนมีท่าสเตล หรือถ้าpointไม่พอ ก็ให้ขนน้ำมนต์ไปเยอะๆ จะช่วยลดปัญหาเมตัลวิ่งหนีไปได้เยอะมาก

ปล.ตอนนี้ผมเก็บอาชีพได้30เกือบทุกอาชีพแล้ว เล่นไปถึงคุกละ โดนบอสอัดคริ2ทีดับ ฮะๆ นี่สิความมันส์ของการเล่นแบบโซโล่
  19. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    สเตล นี่ ท่าอะไรเหรอครับ มีผลยังไง
  20. tagate

EXP:
    78
    3
    18
    สเตล(Vanish)เป็นท่าหายตัวครับ เป็นของสายอาชีพแรนเจอร์ ใช้แต้มในการอัพ32SP มันมีผลเหมือนน้ำมนต์ครับ คือทำให้มอนสเตอร์ไม่เห็นตัวเรา เหมาะแก่การเอาตัวจุติลงไปล่าเมตัลคิงส์ในดันสมบัติเป็นอย่างยิ่ง

ปล.ใช้แล้วตัวจะใสๆเห็นแต่โครงร่าง มอนสเตอร์จะไม่เห็นตัวเรา แต่ยังสามารถเข้าชนมอนสเตอร์ได้นะครับ(แน่นอน มอนสเตอร์ก็ยังวิ่งมั่วๆมาชนเราได้เช่นกัน)
  21. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    เล่นมาถึงตอนเปลี่ยนอาชีพขั้นแรกได้แล้วครับ

กะจะมาบ่นตัวเกมเพราะไม่ค่อยประทับใจกับ DQ9 ที่ตัวเองตั้งความหวังไว้สูง

แต่มาอ่านดูแล้วรู้ว่าตัวเองยังไม่ได้เจอะ "ของจริง" เลยขอตัวไปตามล่าทีเด็ดของเกมก่อนแล้วจะกลับมาคุยใหม่นะครับ
  22. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมเล่นแล้วติดดีครับ เสียดายเนื้อเรื่องหลักมันสั้นไปหน่อย ไม่เหมือนพวก DQ5 DQ6 รู้สึกเนื้อเรื่องยาวมากกกกกกก
  23. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    คือบาสก็เล่นนะคะ เพิ่งเริ่มเล่นได้สัปดาห์เดียวเอง

แต่เพื่อนๆบาสน่ะ จุติกันหลายรอบแล้ว ก็เลยขอความกรุณาเพื่อนๆพาไปเก็บเลเวลกับคิงเมตัลสไลม์หน่อย แน่นอนว่ากว่าบาสจะไปถึงเมืองแรกก็ปาไปเลเวล 14-15 เองค่ะ

พอเพื่อนๆพาไปเก็บกับคิงเมตัลสไลม์ประมาณ 5-6 ชม. เลเวลพุ่งมากค่ะ...ปาไป 70 แล้ว... = A ="

เลยลองถามเพื่อนๆที่จบกันแล้วดู ปรากฏว่าเลเวล 50 ก็ฆ่าบอสได้แล้ว...= [ ] ="!!!

ตอนนี้เลยกำลังทนทุกข์ทรมานอยู่ค่ะ เพราะยังเปลี่ยนอาชีพไม่ได้เลย เลเวลดันปาไป 70 แล้ว..แถมเพื่อนๆในปาร์ตี้บาส เลเวล 9-10 เอง...

แต่ข้อดีอีกอย่างคือไปหาเงินมาซื้อ+ได้ของดรอปดีๆมาเยอะล่ะค่ะ สบายไปในตัว ไม่ต้องหาทุนมากมายอะไร

แบบนี้เขาถือว่าโกงไหมเนี่ย > w <" ให้เพื่อนพาไปปั่นเลเวลให้เนี่ย
  24. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ปั๊มตัวเดียวแล้วมันเก็บตัวอื่นๆ ยากน่ะครับ เพราะ exp มันให้คนเลเวลเยอะมากกว่า คนเลเวลน้อยได้น้อย
    รอบหลังผมเล่นแบบ เปลี่ยนจ๊๋อบก็เปลี่ยนพร้อมกัน เก็บก็เก็บไปด้วยกัน ง่ายกว่าเยอะครับ
  25. tagate

EXP:
    78
    3
    18
    ^
    ^
    มันก็ไม่เรียกว่าโกงหรอกครับ เพราะเกมส์มันเอื้อให้ทำแบบนี้ได้อยู่แล้ว เพียงแต่อาจจะเสียความสนุกในช่วงเนื้อเรื่องไป(เพราะเวลโดดไปมาก เอานักแสดงไปตบบอสใหญ่ได้สบายๆเลยนะนั่น)

ปล. แอดมินครับ เวลห่างมากไม่เป็นปัญหาอะไรเลยครับ ถ้าหากมีแม็ปฮาคุเระหรือแม็ปเมตัลคิงส์อยู่ในมือ ต่อให้ตัวเอกเวล99 มาปั้นตัวใหม่พร้อมกัน3ตัว ก็สามารถปั้นขึ้นมาได้ในเวลาไม่นานครับ(แล้วแต่ดวงในการเอาขวานจามคริ/หอกจิ้มคริด้วย)

Share This Page