Preview : หนังประจำเดือนพฤษภาคม

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 4 พฤษภาคม 2011.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    ขอความร่วมมือ โปรดอ่านช่วงต่อไปนี้ก่อนที่จะอ่านPreview นะครับ

นี้คือรายชื่อภาพยนต์ที่ฉายภายในประเทศไทย

ภาพยนต์ที่มีรายชื่อนั้น อาจมีสิทธิ์โดนเลื่อนฉายแบบไม่มีบอกกล่าวใดๆทั้งสิ้น ฉะนั้นถ้าท่านเล็งเรื่องไหน แล้วพบว่าไม่มีฉายในวันนั้น แสดงว่าภาพยนต์เรื่องนั้นเลื่อนฉายไปแล้ว แต่ถ้าเป็นความผิดพลาดทางด้านข้อมูลของข้าพเจ้า ก็สามารถPM มาติเตียนได้ตามสบาย

ต่อไปนี้เรื่องย่อจะเขียนเองตามที่เข้าใจนะครับผม เพื่อลดการถูกSpoil จากเรื่องย่อ ให้อ่านได้อย่างเพลินใจ

ปล. ถ้ามีหนังบางเรื่อง ที่มีข้อมูลน้อย หรือไม่มีรายชื่อหนังบางเรื่อง ไม่ใช่เพราะอะไรครับ เพราะผมหาข้อมูลได้แค่นั้นจริงๆ (ให้อภัยในความอ่อนหัดของข้าน้อยด้วย) ฉะนั้นถ้าข้อมูลหนังเรื่องไหนน้อย ก็ไม่ต้องสงสัยนะครับ

กระทู้นี้ มีจุดประสงค์เพื่อ แนะนำทางเลือก แก่ผู้สนใจจะชมภาพยนต์ในเดือนนี้ โดยภาพยนต์ที่ผมแนะนำ อาจเป็นวิสัยของผมว่าเรื่องไหนน่าสนใจ นะครับผม

เน้นย้ำว่า ไม่ได้เป็นหน้าม้าจากค่ายไหนทั้งสิ้นนะครับ

สนใจภาพยนต์เรื่องไหน ติดตามข่าวกันให้ดีนะครับ

การติชมต่อผลงานของSoma สามารถเขียนได้ในกระทู้อย่างเปิดเผยและตรงๆอย่างไม่ต้องกังวล หรือถ้าใครที่เข้ามาอ่านธรรมดาแต่อยากติชม สามารถเข้าไปติได้ที่Facebook ของกระผมนะครับ

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000512771067

ขอขอบคุณสำหรับคำติชมทุกๆคำนะครับ

-----------------------------------------------------------

Fast Five

แนวหนัง : แอ็คชั่น

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=FDOBLS8m2yE[/media]

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า นี้คือการกลับมาครั้งที่5ของซีรีย์หนังแอ็คชั่นแข่งรถที่ประสบความสำเร็จที่สุด The Fast and the Furious หลังจากที่ภาค4ประสบความสำเร็จจากการนำดาราทีมเก่ากลับมา ภาคที่5หนังก็ได้ดึงดาราชุดเก่ากลับมาอีกครั้ง แถมยังพ่วงด้วย ดเวย์น จอห์นสัน หรือ เดอะร็อค มาเสริมความมันส์เพิ่มขึ้น คงต้องบอกว่าภาคนี้กระแสทางด้านคำวิจารณ์นั้นถือว่ายอดเยี่ยมเอามากๆ อีกทั้งการเปิดตัวในBox Office นั้นก็สามารถเป็นหนังที่เปิดตัวสูงที่สุดตั้งแต่ตั้งค่าย Universal มาเลยทีเดียว (และหลายคนน่าจะรู้นะครับว่า แผงบิทนั้นหนังเริ่องนี้เกลื่อนเรียบร้อย)
    ส่วนเรื่องในภาค5นั้นเล่าถึง ไบรอัน และ โอคอนเนอร์ ที่หนีจากการตามล่าตัวไปที่บราซิล ได้รวบรวมแก๊งค์ตีนผีมาเพื่อทำการปล้นครั้งใหญ่ และแน่นอนมันไม่ใช่ง่ายๆ เพราะเมื่อลุค เจ้าหน้าที่ตำรวจหัวแข็งหมายจะจับไอ้หัวหอกทั้ง2ตัวให้ได้ การปล้นครั้งยิ่งใหญ่จริงเริ่มขึ้นอีกครั้ง

คะแนนจากสถาบันต่างประเทศ
    IMDB 7.9/10
    Metascore 68/100
    Rottentomatoes 79%

ฉายวันที่ 5 พฤษภาคม (มีฉายในระบบIMAX)

-----------------------------------------------------------

Priest

แนวหนัง : แอ็คชั่นไซไฟ

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=stAfEDSosXc[/media]

Priest เป็นการ์ตูนเรื่องดังจากเกาหลีที่ฮอลลีวู้ดเห็นว่าสามารถเอามาทำเป็นหนังได้ พี่แกก็เลยเอามาทำซะเลย โดยผู้กำกับที่มีผลงานที่ผ่านมาอย่าง Legion (……..) แต่ดารานั้นนับได้ว่ามีระดับทั้ง Paul Bettany , Karl Urban , Chirstopher Plummer , Maggie Q และหนังยังทำตามกระแสนิยมนั้นก็คือ เป็นหนังDigital 3D นะครับท่าน
    เรื่องราวของ Priest ที่สงสัยว่าเหล่าแวมไพร์ได้อาละวาด เค้าจึงออกจาเมืองเพื่อไปช่วยเหลือชาวโลก และแน่นอนสภาวาติกันไม่เห็นชอบ จึงส่งทีมนักฆ่าไปเพื่อสังหารเค้า Priest จึงต้องรับมือทั้ง2ด้าน

IMDB 6.4/10

ฉายวันที่ 12 พฤษภาคม (มีฉายในระบบ3D)

The Beaver

แนวหนัง : คอเมดี้ ดราม่า

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=DOSOWNS3jts[/media]

Mel Gibson อดีตดารายอดนิยมที่ตกต่ำเพราะการกระทำของเค้า หนังเรื่องล่าสุดอย่าง Edge of Darkness ก็เจ๊งไม่เป็นท่า คราวนี้แกขอกลับมาแก้ตัวอีกครั้งในหนังดราม่าฝีมือการกำกับของ Jodie Foster และยังนำแสดงอีกคนด้วย
    ในเรื่องราวเกี่ยวกับ คุณพ่อที่ค่อนข้างล้มเหลวในการเป็นหัวหน้าครอบครัว ได้พบตุ๊กตาสวมมือตัวนึง ซึ่งทำให้เค้ารู้สึกดี และสนุกไปกับการใช้มัน และทำให้เค้ารู้สึกเป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีขึ้น แต่เมื่อนานๆไปดูเหมือนเจ้าตุ๊กตาตัวนี้จะสร้างความร้าวฉานในชีวิตของเค้าอีกครั้ง

IMDB 7.0/10
    Metascore 51/100
    Rottentomatoes 65%

ฉายวันที่ 12 พฤษภาคม

The Lincoln Lawyer

แนวหนัง : ดราม่า ระทึกขวัญ

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=xU4ReVEemN0[/media]

หนังที่สร้างจากนิยายชื่อเดียวกันที่ว่าด้วยเรื่องราวของทนายที่ต้องว่าความให้กับเพลย์บอยเศรษฐีที่ถูกกล่าวหาในคดีข่มขืน แต่เมื่อเค้าสืบไปพบว่าเรื่องราวจะทำให้ตัวเค้าซวยเอง หนังเรื่องนี้นำทีมแสดงโดย Matthew McConaughey

IMDB 7.5/10
    Metascore 63/100
    Rottentomatoes 83%

ฉายวันที่ 12 พฤษภาคม (เฉพาะเครือ Major Ciniplex)

ขอบคุณที่รักกัน

แนวหนัง : โรแมนติค ดราม่า

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=CTXf5n6vGV4[/media]

“ขอบคุณที่รักกัน” เพลงของวงโปเตโต้ที่โด่งดัง แน่นอนหนังเรื่องนี้เอามาใช้เป็นเพลงหลัก และยังได้ ปั๊บ โปเตโต้มาแสดงนำอีกต่างหาก และยังร่วมด้วย สายป่าน อภิญญา , ดม ชวนชื่น , สมชาย ศักดิกุล , ปั่น ไพลบูลย์เกียรติ , กบ ทรงสิทธิ์ และการกลับมารับงานแสดงหนังอีกครั้งในรอบ10ปีของ หมิว ลลิตา จากผลงานหนังที่มีผู้กำกับถึง3คนที่แต่ละคนเคยร่วมงานหนังดีๆมาแล้ว (โหมโรง , ลองของ , เฉิ่ม) 3เรื่องย่อย
    หนังที่ว่าด้วยเรื่องราวความรักของคน3คู่ คู่ที่พี่ชายต้องดูแลน้องสาวที่เป็นออคิสติก เพราะตามอาจารย์ดนตรีที่กำลังหูหนวก คู่ที่ภรรยาของนายทหารคนนึงที่ต้องย้ายออกจากรุงเทพเพื่อตามสามี คู่ที่เถ้าแก่โรงงานรองเท้า ต้องกลับมาสานความสัมพันธ์กับเตี่ย โดยมีหลานสาวคอยสานสัมพันธ์ทั้งคู่

ฉายวันที่ 12 พฤษภาคม

Pirates of the Caribbean : On Stranger Tides

แนวหนัง : แอ็คชั่น ผจญภัย

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=lhj-fpJQOrQ[/media]

กัปตัน Jack Sparrow กลับมาแล้ว!!!! กับภาคที่4ของหนังโจรสลัดที่ประสบความสำเร็จที่สุดในโลก Johnny Deppที่รับบทกัปตันเหมือนเดิม และ Geoffrey Rush ที่กลับมารับบท Barbossa เช่นเคย ร่วมสมทบด้วยดาราอย่าง Penelope Cruz และ Ian McShane โดยภาคนี้เป็นผลงานกำกับของ Rob Marshall ผู้กำกับรางวัลออสก้าร์จากเรื่อง Chicago และยังคงมีโปรดิวเซอร์เป็น Jerry Bruckheimer จ้าวเดิม หนังเดินตามกระแสเหมือนหนังฟอร์มยักษ์เรื่องอื่นๆนั้นคือ มีฉายในระบบ3Dด้วย
    เรื่องราวในภาค4นั้นสานต่อจากตอนจบขอภาค3ที่กัปตันแจ็คได้แผนที่ไปสู้น้ำพุอัมริน น้ำพุที่ใครดื่มกินจะเป็นอมตะ แต่เค้ากลับต้องร่วมมือกับ บารอซซ่า คู่กัดคู่แค้นเพราะมันถูกขโมยเรือแบล็คเพิร์ลไปโดยโจรสลัดเคราดำ และกัปตันแจ็คยังต้องร่วมมือกับอลิซซ่า หญิงสาวที่มีอดีตกับเค้าในการร่วมกันตามหาน้ำพุด้วย

ยังไม่ออก

ฉายวันที่ 19 พฤษภาคม (มีฉายในระบบ 3D)

Kungfu Panda 2

แนวหนัง : อนิเมชั่น

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=YIW5oo-8NYw[/media]

เจ้าแพนด้ากังฟูโพและเหล่าผองเพื่อนกลับมาอีกครั้งในKungfu Panda2 อนิเมชั่นภาคต่อสุดสนุก ที่ยังคงทีมพากย์ทั้ง Jack Black , Angelina Jolie , Seth Rogen , เฉินหลง , Dustin Holffman และภาคนี้ยังมีสมทบด้วย Gary Oldman และจอมต่อยไข่ Jean-Claude Van Damme (และจงภูมิใจ ท่าทางหนังเรื่องนี้จะเป็นหนัง100ล้านเหรียญเรื่องแรกในชีวิตของเค้า) โดยทีมงานยังคงเป็ทีมงานหลักๆจากภาคแรก ทั้งผู้กำกับ และคนเขียนบท และแน่นอนตามกระแสนิยม มีให้ชมในระบบ3D อีกแล้วครับท่าน
    เรื่องราวของภาคนี้เมื่อโพและเพื่อนๆต้องเตรียมเจอกับมหันตภัยครั้งใหม่ เมื่อมีเหล่าร้ายผู้มีอาวุธที่หมายจะทำลายวิชา กังฟู โพและเหล่าเพื่อนๆจึงต้องออกเดินทางเพื่อหยุดยั้งเหตุการณ์ครั้งนี้ให้จงได้

ยังไม่ออก

ฉายวันที่ 26 พฤษภาคม (มีฉายในระบบ 3D)

The Hangover : Part2

แนวหนัง : คอเมดี้

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=uWl7AbvY1h8[/media]

แก๊งรั่วคนเมากลับมาอีกรอบแล้ว หลังจากที่Hangover ภาคแรกนั้นกลายเป็นหนังฮิต200ล้านพร้อมคำวิจารณ์ดีมากแบบชนิดเหนือความคาดหมาย ผู้สร้างจึงไม่อยากเสียโอกาสรีบเข็นภาค2ด้วย3ดารานำอย่าง Bradly Cooper , Zach Galifianakis , Ed Helms โดยภาคนี้นั้นจุดน่าสนใจสุดๆคือ มาถ่ายทำที่ประเทศไทยครับผม และยังได้ดาราไทยไปร่วมแสดงด้วย (ที่เห็นชัดเจนคือ คุณนิรุต)
    เรื่องราวในภาคนี้ เมื่อ3เกลอตัวแสบได้ไปเที่ยวที่ประเทศไทยเพื่อไปฉลองงานแต่งงานของเพื่อน และแน่นอนพวกเคาร้ก็เมา และ หลับตาย ตื่นมาก็พบกับเหตุการณ์ประหลาดๆมั่วซั่วไปหมด พวกเค้าจึงต้องหาทางกลับไปงานแต่งงานของเพื่อนเค้าให้ได้
    อนึ่ง หนังเรื่องนี้ยังมีเลียม นิลสัน และ บิว คลิ๊นตันมารับบทเชิญพิเศษด้วยนะ
    ยังไม่ออก

ฉายวันที่ 26 พฤษภาคม

GANTZ : The Perfect Answer

แนวหนัง : แอ็คชั่น ไซไฟ

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=cedLXeFyrow[/media]

หลังจากภาคแรกที่ฉายไปเมื่อเดือนมีนาคมจบแบบค้างคา ในที่สุดภาคต่อของหนังจากการ์ตูนชื่อดัง GANTZ ก็ได้เตรียมฉายแล้ว และแน่นอนหนังเรื่องนี้จะเดินเรื่องต่างจากการ์ตูนอย่างแน่นอน ใครที่ดูภาคแรกก็ไม่น่าจะพลาดภาค2ของหนังนะครับ
    เรื่องราวในภาคนี้เมื่อคาโต้ ซึ่งน่าจะตายไปแล้วในภาคแรกกลับคืนชีพขึ้นมา และกันซึได้เปลี่ยนเป้าหมายการสังหารเป็นสังหารมนุษย์แทน ซึ่ง1ในนั้นคือ เตอิคนรักของคุโรโน่ด้วย คุโรโน่จึงต้องหาทางหยุดยั้งกันซึให้จงได้

ฉายวันที่ 26 พฤษภาคม

ต่อไปนี้คือภาพยนต์เก็บตก ที่ผมอาจหาข้อมูลไม่ได้ หรือผมไม่ค่อยสนใจ นำมาใส่ไว้สำหรับเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับผม แต่จะไม่ใส่รายละเอียดมากนะครับ อยากทราบข้อมูลลองค้นหาข้อมูลกันดูหรือจะลงในกระทู้ก็ไม่เสียหายครับผม

ภาพยนต์เก็บตก

Something Borrowed (แนว : โรแมนติค คอเมดี้) ฉายวันที่ 5พฤษภาคม

Life Without Principle (แนว : แอ็คชั่น) ฉายวันที่ 5พฤษภาคม

อีนางเอ๊ย…เขยฝรั่ง (แนว : โรแมนติค คอเมดี้) ฉายวันที่ 12พฤษภาคม

Panda Diary (แนว : สารคดีหมีแพนด้า) ฉายวันที่ 12พฤษภาคม เฉพาะที่โรงเครือApex

The Ward (แนว : สยองขวัญ) ฉายวันที่ 19พฤษภาคม

Don’t Look Up (แนว : สยงอขวัญ) ฉายวันที่ 19 พฤษภาคม เฉพาะโรง House

Enemies of the People (แนว : สารคดี) ฉายวันที่ 19 พฤษภาคม เฉพาะโรงในเครือ SF

เพื่อนไม่เก่า (แนว : คอเมดี้) ฉายวันที่ 26 พฤษภาคม

โด่-นัท (แนว : โรแมนติค) ฉายวันที่ 26 พฤษภาคม

(ยังไม่มีโปสเตอร์)

Punished (แนว : ระทึกขวัญ) ฉายวันที่ 26 พฤษภาคม เฉพาะโรง House

เครดิตแนวทางเรื่องย่อ คะแนน ข้อมูล และรูป

IMDB
    Metascore
    Rottentomatoes
    Majorciniplex
    M.thai
    Siamzone
    Showded
    Movienang
    Thesisterme
    moji.lunchbox.

ตารางหนังจาก Pantip

สามารถติชมได้ตามสะดวกเลยครับ

แล้วพบกันใหม่เดือนหน้าครับผม ลาล่ะ 555
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    Fast 5
    Pirate 4
    Priest

มีแต่เรื่องน่าดู OTL
    (แต่เงินในกระเป๋าไม่พอ)

Share This Page