Super 8 : E.T.ภาคระทึกขวัญ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 9 มิถุนายน 2011.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    อ่านก่อนนิดนึง

บทความนี้ คือบทความReview หนังในมุมมองของผมแค่คนเดียว ไม่ใช่มุมมองของคนส่วนมาก ฉะนั้นไม่แปลกถ้าท่านจะรู้สึก เอ๊ะทำไมนายไม่ชอบตรงนี้ เอ๊ะทำไมนายมาด่าเรื่องนี้ เอ๊ะนายบอกเรื่องนี้ดี นายเพี้ยนรึเปล่า อยากจะบอกว่า ผมเป็นแค่คนดูหนังคนนึง มิอาจสามารถเอาใจของคนทั่วโลกมารวมในคนเดียว แล้วประมวลคะแนนให้พอใจทุกคนได้ เพราะคนเราย่อมมีรสนิยมการดูหนังไม่เหมือนกันทุกคนครับ ฉะนั้น ถ้าอ่านReview ของผมแล้ว จงอย่าตัดสินทันที ขอให้พิสูจน์หนังเรื่องนั้นด้วยตัวท่านเอง ไม่แน่ หนังที่ผมบอกห่วย อาจเป็นหนังในใจท่านก็ได้ครับผม ด้วยความเคารพครับ

และขอความกรุณาอย่าSpoil หนังนะครับผม จะSpoil ก็ขอให้ใช้การซ่อนข้อความ

การติชมต่อผลงานของSoma สามารถเขียนได้ในกระทู้อย่างเปิดเผยและตรงๆอย่างไม่ต้องกังวล เข้ามาอ่านReview เล็กๆก่อนตัวเต็ม หรือถ้าใครที่เข้ามาอ่านธรรมดาแต่อยากติชม สามารถเข้าไปติได้ที่Facebook ของกระผมนะครับ

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000512771067

Super 8

แนวหนัง : ระทึกขวัญ ไซไฟ ดราม่า

ตัวอย่าง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=Vtn5dm9uYi8[/media]

เรื่องย่อ

เมื่อเด็กกลุ่มนึง จำเป็นต้องถ่ายทำหนังเพื่อส่งประกวดในเทศกาลหนังให้ทัน พวกเค้าจึงแอบไปถ่ายหนังกันที่บริเวณสถานีรถไฟร้าง แต่จู่ๆกลับเกิดอุบัติเหตุกับรถไฟขบวนนึง และก็มีสิ่งนึงที่อยู่บนรถไฟที่จะเปลี่ยนแปลงชีวิตพวกเค้าไปตลอดกาล

มุมมองของSoma

“มันคือ E.T. ภาคระทึกขวัญ!!!!” ใช่ครับอ่านไม่ผิด กลิ่นอายและโครงเรื่องนั้นมีลักษณะที่คล้ายคลึงกับE.T.พอสมควร อีกทั้งกลิ่นอายของหนังเรื่องนี้นั้นไม่ได้ให้ความรู้สึกว่าเป็นงานของผู้กำกับ J.J.Abrams แต่ให้ความรู้สึกว่านี้คือหนังของ Steven Spielberg ยุคE.T. แทน

เมื่อดูจากโครงหนังแล้ว น่าจะพอเดาได้ว่าเกิดอะไรขึ้น หนังจะไปอย่างไร ไม่ต้องห่วงครับหนังเรื่องนี้เดาทางไม่ยาก ไม่มีหักมุมอะไรทั้งนั้น และถ้าใครต้องการจะดูหนังเรื่องนี้เพราะอยากเห็นฉากเอเลี่ยนถล่มโลกแบบมโหฬาร อลังการวินาศสันตะโร นี้ไม่ใช่หนังของคุณครับ Super8 คือหนังดราม่าครอบครัวที่มีเรื่องราวของเอเลี่ยนเข้ามาเป็นชนวนมากกว่า ซึ่งหนังได้เสนอปมเรื่องของความไม่เข้าใจกันระหว่างพ่อกับลูกได้ดี แต่หนังกลับคลายปมนี้ได้อย่างง่ายดาย และไม่มีฉากไหนที่ประทับใจหรือรู้สึกว่าคลายปมความบาดหมางของพ่อลูกเลย มันส่งผลให้ฉากความรักของพ่อลูกคู่นี้ มันไม่อินดั่งที่หนังพยายามเน้น ,ฉากความบาดหมางของตัวละครที่ค่อนข้างสำคัญต่อเรื่องแต่กลับคลายอย่างง่ายๆ , ปมความบาดหมางภายในกลุ่มที่น่าจะนำเสนอได้มากกว่านี้ทั้งที่จุดประเด็นขึ้นมาแล้ว หรือแม้แต่เอเลี่ยนในหนังที่มีอะไรให้น่าสนใจมากมาย แต่หนังก็พูดถึงเพียงนิดเดียวจนไม่รู้สึกว่าเอเลี่ยนในหนังโดดเด่น หรือมีความน่าเห็นใจแต่อย่างใด

ซึ่งมองภาพรวมแล้ว หนังเรื่องนี้มีประเด็นที่ดี แต่การนำเสนอนั้นไปไม่สุดอย่างที่หนังควรจะเป็น มันทำให้อารมณ์ในการดูออกแนวครึ่งๆกลางๆแทนซะมากกว่า

อีกทั้งบทหนังในบางจุดให้ความรู้สึกที่ไม่เคลียร์ต่อการกระทำของตัวละครบางครั้งด้วย เช่นบางฉากนั้นตัวละครเหมือนจะมีอะไร แต่สุดท้ายกลับไม่มี ทำให้รู้สึกว่าฉากนั้นมันไม่จำเป็นต้องใส่เลยก็ได้ ซึ่งแม้จะมีน้อยในหนังแต่ก็ให้ความรู้สึกตะขิดตะขวงใจพอสมควร

แต่หาใช่ว่าหนังจะไม่มีจุดเด่น ต้องยอมรับบทหนังที่สร้างคาแรคเตอร์ของกลุ่มเด็กๆได้ดีมาก มีบุคลิค อุปนิสัย ที่แตกต่างกันและมีซีนน่าจดจำ จนทำให้เมื่อมีฉากระทึกเราก็อดเผลอที่จะคอยเชียร์เด็กกลุ่มนี้ไม่ได้เลย ซึ่งให้อารมณ์หนังอย่างE.T. มากๆ รวมไปถึงตัวละครอีกหลายๆตัวที่น่ารักและน่าขบขัน (พี่ร้านกล้องคนพี้ยา)

และจะทำไม่ได้เลยถ้านักแสดงเด็กๆเหล่านี้แสดงไม่ดี แต่พวกเค้าสามารถแสดงออกมาได้น่าทึ่งทั้งการเค้นอารมณ์ต่างๆ การเล่นมุกตลกและส่งต่อกันอย่างไหลลื่นจนคิดว่า เด็กพวกนี้น่าจะมีโอกาสต่อไปในวงการนี้อย่างแน่นอน

หนังเรื่องนี้นั้นผมชอบอีกจุดคือเรื่องความลึกลับต่างๆที่หนังค่อยๆเปิดเผยทีละนิดๆ มันทำให้เรารู้สึกเหมือนดูหนังลึกลับสืบสวนสนุกๆเรื่องนึง และจุดเฉลยนั้นก็เข้าท่าใช้ได้

ส่วนที่บอกว่าใครต้องการฉากวินาศสันตะโรนั้นคงหวังไม่ได้กับหนังเรื่องนี้ แต่ก็ไม่ถึงขั้นว่าไม่มี หลายๆฉากระทึกในหนังเริ่องนี้นั้นทำออกมาได้ตื่นเต้นพอสมควร ทั้งฉากรถบัส หรือฉากช่วงท้าย แต่ที่ต้องบอกว่าเป็นไฮไลท์ของหนังเรื่องนี้คงหนีไม่พ้นฉากรถไฟ ที่พี่เจเจแกปล่อยของให้วินาศสันตะโรอย่างสุดๆ จนบอกได้เลยว่ามันคือฉากที่ระทึกที่สุดในหนังแล้วล่ะครับ

ส่วนใครที่กลัวว่าจะไม่เห็นหน้าเอเลี่ยนนั้น ไม่ต้องกลัวครับท่านได้จ้องหน้ากับมันแน่นอน (ส่วนตัวรู้สึกทั้งชอบและไม่ชอบดีไซน์เอเลี่ยนในหนังเรื่องนี้)

แต่ตอนเครดิตอย่าพึ่งลุกนะครับ เพราะตอนฉายเครดิตจะมีหนังสั้นเล็กมาให้เราดู ซึ่งขอบอกว่าทำออกมาได้น่ารักมากๆ >w<

สรุป : Super 8 นั้นเหมือนหนังที่ J.J Abrams พยายามที่จะทำเพื่อเคารพหนังยุคE.T.ของ Spielberg ทำให้กลิ่นอายหนังเหมือนE.T.ที่ใส่ความเป็นหนังระทึกขวัญเข้าไป แต่น่าเสียดายที่ปมต่างๆในหนังนั้นขมวดได้ดีและน่าติดตาม แต่การนำเสนอกลับไปไม่สุดจนทำให้กลายเป็นความรู้สึกครึ่งๆกลางๆต่อหนังเรื่องนี้แทน แต่ยังดีที่หนังมีตัวละครต่างๆที่น่าจดจำมาทดแทน และฉากระทึกขวัญที่ทำออกมาได้ตื่นเต้นระดับนึง ทำให้เมื่อมองภาพรวมแล้ว หนังเรื่องนี้จัดอยู่ในเกณฑ์คุ้มค่าตั๋ว แต่ไม่ถึงขั้นแนะนำให้ดูหรือห้ามพลาด ยกเว้นว่าท่านจะชื่นชอบหนังสปีลเบิร์กยุคE.T.ครับผม

เกรด B+

เครดิตภาพ IMDB.com[/b]

แล้วเจอกันใหม่นะครับ ลาล่ะ555
  2. tanoo

tanoo Member

EXP:
    31
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    ดูมาแล้วครับชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    เสียดายไมไ่ด้ดุเป็น 3D (ตอนไปดูไม่รู้ว่ามีเป็น 3D) ชอบมากๆเลยมีหลายรสแบบว่าครบเลย เรื่องของพ่อกับลูก เรื่องระหว่างครอบครัว เรื่องของมิตรภาพของเพื่อน รักในวัยเด็ก เพื่อนกันทะเลาะด้วยเรื่องหญิงลามไปถึงเรื่องเอเลี่ยน พูดว่าคุ้มมากๆออกจากโรงมาไม่คิดว่าเสียดายเงินเลย ดีกว่าหนังที่โฆษณาโครมๆ ไปดูแล้วเสียจิต

Share This Page