ใครมีสูตร ขนมถังทอง บ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย simmon, 12 กันยายน 2011.

1. simmon

simmon New Member

EXP:
    24
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    เรื่องของเรื่องคือได้ไปกินขนมถังทองที่เพลินวานมา และทั้งๆที่คนส่วนใหญบอกผมว่าขนมถังทองก็คือขนมถังแตกที่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่หลังจากที่ได้กินไปคำหนึงก็พบว่า...

นี่มันไม่ใช่ขนมถังแตกชัดๆ!

สัมผัสนอกคือกรอบครับ! ผิวบางๆชั้นนอกจะกรอบเล็กน้อย แต่ข้างในนุ่มและเหมือนละลายเกือบคล้ายครีมแต่ก็ไม่เชิงเท่าไหร่ น่าเสียดายที่หากินยากมาก(หรือหาเจ้าอร่อยยากมาก) ส่วนขนมถังแตกนี้ผมลองกินมาหลายเจ้าหลังจากนั้นแต่ก็พบว่าห่างไกลกันมาก มีเจ้าหนึ่งใส่ไข่เยอะจนเกือบจะกลายเป็นไข่เจียวโรยน้ำตาลเลยทีเดียว

ไม่ทราบว่าใครพอมีสูตรวิธีทำบ้างครับ... เจอแต่ขนมถังแตกทั้งๆที่หาคำว่าถังทอง และที่สำคัญคือสูตรกับเนื้อแป้งนี้ห่างไกลกันเลย...

ใครมีน้ำใจชี้เบาะแสให้จะขอบคุณมากครับ!!
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    ถูกใจที่ได้รับ:
    52
    คะแนน Trophy:
    113
    ลองค้นดูแล้วก็เจอแต่แบบสูตรเดียวกันเหมือนกัน ไม่แน่ว่าอาจจะมีส่วนผสมคล้ายๆกันแต่ต่างตรงวิธีทำกับปริมาณส่วนผสมก็ได้นะครับ

edit : เพิ่มเติม http://www.coffeebreak.in/archives/515

น่าจะต่างกันตรงวิธีทำแล้วก็ปรับส่วนผสมนั่นล่ะฮะ แต่โดยพื้นฐานน่าจะคล้ายๆกันนะ (ดูเหมือนว่าจะใช้ส่วนผสมอะไรบ้างนี่จะขึ้นกับแต่ละเจ้าทำกัน ไม่มีสูตรตายตัวเท่าไหร่มั้ง)

Share This Page