FF IV ใน Android ลองรับภาษาไทยแล้วครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย sunindyman, 8 กรกฎาคม 2013.

1. sunindyman

sunindyman Member

EXP:
    75
    ถูกใจที่ได้รับ:
    3
    คะแนน Trophy:
    8
    ถ้าเกิดอัพเดตแอพแล้วยังไม่เป็นภาษาไทยให้ตั้งค่าเครื่องโทรศัพท์ให้เป็นภาษาไทยก่อนครับ
    แต่ในกรณีที่โทรศัพท์ไม่ลองรับระบบภาษาไทย(เป็นภาษาตัวเครื่อง) อย่างผมใช้โทรศัพท์ของ Acer
    ไม่มีเมนูภาษาไทยให้ลองใช้ App custom locale เปลี่ยนเอาก็ได้ครับ
    ตอนนี้ผมเล่นแบบภาษาไทยได้แล้ว (เพิ่งเล่นได้ตอนดันเจี้ยนสุดท้ายก่อนนะค่าเซมัส) T-T

โทรศัพท์ผมเนื่องจากไม่ได้ Root(ทำไม่ได้เพราะระบบ USB รวนตั้งแต่ซื้อเครื่องมา)
    เลยไม่สามารภถ่ายรูปมาให้ดูได้ครับ ถ้าตัวเกมส์มีปุ่มถ่ายภาพได้คงดีมาก

แต่ไหนๆ ผมก็ตั้งกระทู้แล้วขอแชร์เทคนิคนิดๆ หน่อยๆ ล่ะกันครับ

วิธีแก้ปัญหาจอดำ อาการนี้เท่าที่ผมรู้ตอนนี้คือเกิดจากปิดเกมส์แบบไม่ถูกต้องครับ
    วิธีแก้คือ ผมใช้ App ES Task Manager(App ตัวนี้ฟรีและดีครับ)
    ทำการ Kill Procrsses ทั้งหมดครับ ตรงช่อง Task Manager แล้วทำการ Cleaner Cache
    เสร็จแล้วลองเข้าเกมส์ดูครับ ถ้าเขาไม่ได้หรือขึ้นว่าค้างตอนที่มัน Sign in ให้ทำการต่อเน็ต/Wifi
    เพื่อทำการ Sign in ครับ หวังว่าคงจะช่วยได้นะครับ ผมเพิ่งเป็นเมื่อวันที่ 17-07-56 ที่ผ่านมา
    ตอนแรกก็ตกใจครับ นึกว่าต้องเริ่มเล่นใหม่สะแล้ว

ข้อมูล Augment ต่างๆ เนื่องจากในบอร์ดที่เคยมีน่าจะเป็นภาษาญี่ปุ่นซึ่งคอมผมไม่ลองรับ =w=
    http://finalfantasy.wikia.com/wiki/Augment_(Final_Fantasy_IV)

Combo Augment ต่างๆ ที่ผมคิดค้นเอาเอง บ้าๆ บอๆ :E

Draw Attacks+Counter (สามารถใช้กับDarknessได้ด้วย)
    เมื่อติดตั้งแล้วจะทำให้ตกเป็นเป้าหมายของศตูรได้ง่ายขึ้น แต่ผมใช้แล้วโดนตัวเดียวตลอด+Counter เมื่อศตูรตีมามีโอกาสสวนการโจมตีคืน

อันนี้ชุดบ้าพลัง Limit Break+????'s Love+Focus+Darkness
    ????'s Love ผมติดตั้งให้เซซิล โจมตีเหมือนปกตี แต่จะเพิ่มความแรงตามจำนวนครั้งที่เคยปกป้อง(สกิลติดตัวของพี่แกมั่ง)
    Limit Break ทำให้โจมตีได้เกิน 9999
    Focus สะสมพลังโจมตีเมื่อโจมตีออกไปพลังโจมตีจะเป็นสองเท่า(มั้ง) สะสมได้สูงสุดสามครั้ง
    Darkness สละHP10% ต่้อการโจมตีหนึ่งครั้ง พลังโจมตีเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า(อาวุธก็ถูกเปลี่ยนเป็นธาตุความมืด)
    วิธีคอมโบคือ
    ให้ใช้สกิล Focus ให้ครบสามครั้งจากนั้น ใช้สกิล Darkness แล้วโจมตีศตูรด้วยสกิล ????'s Love
    ผมทดสอบโดยให้เซซิลใส่ดาบดีเฟนเดอร์(พิมพ์ถูกเปล่าไม่รู้) โจมตีใส่ก็อบบิน มอนแม๋วๆ ช่วงต้นเกมส์
    ผลที่ได้คือ ตี 99,999 ครับ แต่การใช้งานเซ็ตนี้จริงคงยากนะ อย่าเอาไปใช้จริงล่ะครับ :confused:

ข้อควรรู้
    Inferno Augment หรือชื่อภาษาไทยคือขุมนรก
    Augment นี้เป็นการโจมตีหมู่ธาตุไฟครับ ซึ่งตัวเรารวมทั้งมอนโดนหมดทั้งจอ
    ถ้าจะใช่สกิลนี้อย่าลืมร่ายสกิลเกราะ/Shell ใส่ตัวก่อนนะครับ ไม่งันแทนที่มอนจะตายจะกลายเป็นตัวเราเองที่จะตายครับ ส่วนตัวผมไม่เคยใช้เลยนะครับ บอกตรงๆ เคยเผลอใช้เล่นๆ ดูด้วยความรู้เท่าไม่ถึง ดับอนาทเหลือเพียงแค่เฮียเซซิลที่ยังรอดอยู่เพราะเลือดเยอะกว่าชาวบ้าน แต่โบนัสจาก Augment นี้ค่อนข้างดีจึงทำให้ต้องมีติดตั้งไว้น่ะครับ

ไว้จะมาพิมพ์เพิ่มเติมเรื่อยๆ ครับ (ตามที่รู้)

Share This Page