Final Fantasy ภาคไหนที่คิดว่าเนื้อเรื่องดีที่สุดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 1 มกราคม 2008.

?

FF ภาคใดเนื้อเรื่องโดนใจที่สุด?

1. Final Fantasy XII

1 vote(s)
    0.5%
  2. Final Fantasy XI

0 vote(s)
    0.0%
  3. Final Fantasy X

2 vote(s)
    0.9%
  4. Final Fantasy IX

4 vote(s)
    1.8%
  5. Final Fantasy VIII

4 vote(s)
    1.8%
  6. Final Fantasy VII

16 vote(s)
    7.4%
  7. Final Fantasy VI

74 vote(s)
    34.1%
  8. Final Fantasy V

22 vote(s)
    10.1%
  9. Final Fantasy IV

45 vote(s)
    20.7%
  10. Final Fantasy III

35 vote(s)
    16.1%
  11. Final Fantasy II

4 vote(s)
    1.8%
  12. Final Fantasy I

10 vote(s)
    4.6%
  1. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Final Fantasy ภาคไหนที่คิดว่าเนื้อเรื่องดีที่สุดครับ (ตั้งเเต่ภาค 1 จนถึงภาค 12 นะครับ ภาคเสริมไม่นับครับ อิอิ)

เนื้อเรื่องดีในที่นี้หมายถึง สนุก มันส์ เร้าใจ น่าติดตาม ตื่นเต้น เล่นเเล้วรู้สึกอิน รู้สึกประทับใจ รู้สึกซึ้ง มีฉากหักมุม สอนเเง่คิดต่างๆ สะท้อน-สังคม สามารถกลับมาเล่นอีกรอบได้ 9ล9 ครับ เอาเเบบสมควรที่จะได้รับรางวัล "The Best Story" เลยนะครับ งานนี้ตัดสินที่เนื้อเรื่องอย่างเดียวครับ ระบบ ภาพ เสียงต่างๆ ไม่เกี่ยวนะครับ

ยังไงใครเลือกภาคไหนขอความเห็นด้วยนะครับว่าทำไมภาคที่เลือกถึงคิดว่าเนื้อเรื่องดีที่สุดครับ
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมชอบภาค 9 มากสุด พูดถึง ชีวิต และความตาย
    และแง่มุมที่ไม่รู้คนอื่นเล่นแล้วคิดเหมือนผมหรือเปล่า แต่ผมว่า สิ่งที่น่ากลัวที่สุดในโลก คือความกลัว

เพราะตัวสิ่งที่ตัวละครทุกตัวได้ทำลงไปล้วนมาจากความกลัวทั้งสิ้น

กองทัพมนต์ดำ ที่โดนคุจาหลอกใช้ คุจาที่กลัวโดนการ์แลนเชคบิล
    การ์แลน กลัวจุดจบของโลกบ้านเกิด ราชินีบราเน่ห์ กลัวชีวิตสูญเปล่า

ส่วนเนคครอน ก็กลัว ความกลัว

หลังจากจากเคลียร์แล้ว พวกตัวละครหลักเองก็ใช้ชีวิตอย่างสงบสุข ด้วยชีวิตที่ปลงตก ทุกสิ่งล้วนมีจุดจบวีวี่เองก็ คาดว่าตายไปเรียบร้อย (เห็นแต่ลูกๆ) และน่าจะตายโดนสงบเพราะทำใจกับความตายได้แล้ว(ต่างจากกองทัพมนต์ดำ ที่ยอบรับความตายไม่ได้ จึงโดนคุจาหลอก)

เป็นภาคที่ผมดูฉากจบแล้ว กินใจมากสุด ในเรื่องความกล้าหาญที่แท้จริง ที่พร้อมเผชิญกับสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้น

ปล. ตอนนี้ผมเองก็คิดเหมือนกันว่าปัญหา บ้าๆ บอๆ ในโลกของความจริง ก็เกิดจากความกลัวนั่นแหละ
  3. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมชอบอยู่ 3 ภาคล่ะ

1. ไฟนอล 12 เนื้อเรื่องของเกมนี้ผมจะเน้นที่อาเช่ เพราะในตอนแรกราสเลอร์คู่หมั้นของอาเช่ (หรือแอช) ก็ไปสนามรบและได้เสียชีวิตไป ทำให้อาเช่โกรธแค้นพวกจักรวรรดิมาก แต่สุดท้ายพอได้มาเจอพวกวานแล้ว เค้าก็ได้ข้อคิดต่างๆนานาจากวาน ว่าเธอไม่ควรจะยึดติดกับอดีตทำให้เธอเป็นอิสระจากใจของเธอเอง และเป็นอิสระจากจักรวรรดิในที่สุด และเกมนี้ยังสะท้อนถึงคนที่มีแง่มุมความคิดต่างกันของมนุษย์ด้วย (ชอบเพลงจบภาคนี้มากด้วย)

2. ไฟนอล 9 เหตุผลก็เหมือนกับ คุณ cdaz แหละครับ คือมันสะท้อนถึงชีวิตและความตาย ความกลัวที่จะต้องสูญเสียอะไรบางสิ่งแม้กระทั่งความเป็นอยู่ของตนเองก็ตาม ทำให้พวกคุจา ราชีนีบราห์เน่ ทำเรื่องที่ไม่ดี แต่มีเพียงเหล่าตัวเอกเท่านั้นที่สามารถขจัดความกลัวนั้นไปได้ ลุกขึ้นสู้กับความกลัวจนสามารถเอาชนะได้และได้มีอนาคตที่มีความสุขกันถ้วนหน้า

3. FF 7 : Crisis Core ผมประทับใจในความหมายที่สำคัญยิ่งของคำว่าฮีโร่ ซึ่งที่แซ๊คอยากจะเป็น การเป็นฮีโร่นั้นไม่ได้หมายความว่าต้องมีความสามารถในการสู้รบที่ดี ต้องเก่งกาจ แต่ความหมายของมันคือ การปกป้อง การช่วยเหลือผู้อื่นต่างหาก และในตอนท้ายที่สุด แซ๊คก็ได้ปกป้องคลาวด์จากกลุ่มทหารจำนวนมากที่ตามจับเขาจนตัวเองต้องตายไป ทำให้เขาได้เป็นฮีโร่ได้สมใจ เป็นฮีโร่ของคนหลายๆคน และเชื่อว่าคลาวด์ก็คงจะมีความสรรเสริญในแซ๊ค โซลเยอร์เฟิร์สคลาสเพราะเหตุนี้

แค่นี้แหละ แต่ผมชอบไฟนอล 12 มากที่สุดนะ
  4. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    โดยส่วนตัวชอบไฟนอล 10 อยู่แล้วนะคะ เพราะชอบฉากแนวนี้กับเนื้อเรื่องแนวนี้น่ะค่ะ แล้วเหมือนกับว่าสำหรับคนที่อยู่มาอยู่ในโลกที่ตัวเองไม่รู้จักเเล้วโดนทิ้งไว้ข้างหลังตลอด ไม่มีใครเหลียวแลแต่ตัวทีดัสก็ยังเข้มแข็งและร่าเริงอย่างน้อยๆก็ต่อหน้าคนอื่น ถึงดูใจร้อนในหลายฉากแต่ประทับใจทีดัสตอนฉากจบค่ะว่าเจ้าคนที่ดูไร้แก่นสาร บ้าๆบอๆ จะมาเสียสละยอมหายไปซะอย่างนั้น เป็นฉากที่ดูกี่รอบก็ร้องไห้น้ำตาไหล
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ภาค 7 เดี๋ยวคงมีคนโหวตให้เยอะแล้ว เอาเป็นว่าผมให้ภาค 9 ครับ..

ด้านใต้จุดที่เราพิมพ์ข้อความ มันจะมีคำสั่ง Option/ Upload Attachment/ Poll Creation

ก็ให้กดเข้าไปที่อันหลังสุด แล้วกรอกข้อความที่จำเป็นลงไปครับ
  6. yourmagicgood

yourmagicgood New Member

EXP:
    8
    0
    0
    ภาค 9 ครับเนื้อเรื่องเล่นแล้วเพลินดีแล้วยังได้ข้อคิดจาก
    ภาคนี้มากมายเลยขอรับ
  7. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ ใครตั้งโพลล์เนี่ย ให้มันมี FFT FFTA กับ FFTA2 ด้วยสิ เผื่อมีคนชอบ
    (สงสัยโพลล์จำกัดได้แค่นี้หรือเปล่า)

ผมเลือก FF 12 เนื่องจากเนื้อเรื่องมันค่อนข้างดี มันโดนใจผมเป็นพิเศษ จำได้ว่าผมเคยแค้นเพื่อนกลุ่มนึงมาก่อน พอเล่นเกมนี้แล้ว หายแค้นเลย
  8. AvalancheZ

AvalancheZ Member

EXP:
    52
    0
    6
    โหวต VII แน่นอนครับ หึๆๆ
  9. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    FFX เป็นภาคแรกที่เล่น ประทับใจตอนที่ทีดัสกอดยูนะตอนท้าย โดยเฉพาะ2คนนี้คือทีดัสกะยูนะ ยูนะเป็นคนเข้มแข็ง ร่าเริงแต่เวลาเจ็บปวดก็มานั่งเก็บไว้คนเดียว ยิ้มตลอดว่างั้น ส่วนทีดัส เถรตรงดี ซื่อบื้อ(ป่าวหว่า) ร่าเริง ไม่ยอมแพ้ โดยเฉพาะฉากที่วิ่งกระโดดลงไปในตอนท้าย ซึ้งโคตรๆ

ปล.ขอภาษาวิบัตินิดนึง
    อยากเลือกอีกหลายๆภาคอ่ะ
  10. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ชอบภาค 9 มากที่สุดครับ ชอบนางเอกผมสั้น :)

จริงๆแล้ว ผมชอบตรงตัวละครที่ไม่อยู่ในเนื้อเรื่องอ่ะครับ มันเยอะกว่าภาคอื่นโคตรๆ แถมมันยังมีมุขตลก ที่ไม่แป้กด้วยสิ ในขณะที่ภาคอื่นมักจะแป้ก และไม่พาฮา(แถมพาเครียด)

แล้วก็ เนื้อเรื่อง+ระบบการเล่นที่สุดยอดมากครับ ไม่มีบทสรุปยังจบได้เลย และการปรากฏตัวของบอสใหญ่เนคร่อน (ชื่อยุ่นมันใช่เอเอนโนะยามิรึเปล่า หรือชื่อนี้มันคือนังเมฆมืด) ประทับใจมากๆครับ อยู่ๆมันโผล่มาจากไหนไม่รู้ ไม่เคยรับรู้ถึงการมีตัวตนของมันจนกระทั่งตอนจบนี่แหละ ที่สุดของความประทับใจครับ
  11. keechan

keechan New Member

EXP:
    205
    0
    0
    สมาชิกธรรมดาตั้ง poll ไม่ได้ค่ะ ตั้งได้เฉพาะสต๊าฟเน้อ :D
  12. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    เป็นภาคแรกที่ลองเล่น ก็เลยประทับใจ ความลำเอียงเลยเทไปกว่าครึ่ง แต่จริง ๆ เนื้อหาของเรื่องก็ดีนะ ดูเป็น
    สงครามระหว่างฝ่าย ดี แบ่งแยกชัดเจน แน่นอนและเป็นธรรมชาติ ดำกับขาวเลยละ
    ที่สำคัญมันสอนให้คนเรียนรู้และแก้ไขจากเหตุการณ์ในอดีต เพราะเราไม่สามารถเปลี่ยนอดีตได้ แต่เราเรียนรู้จากมันได้
    [action]พระเอกหล่อถูกใจอย่างแรง[/action]

แต่ต้นแบบนี่ไปอีกทางนะไปทางโหมด ตกใจค่ะ :555: :555:
  13. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ชอบทั้ง 7 ทั้ง 9 เลย
    แต่เลือก 7 เพราะมีภาคต่อภาคเสริมเยอะ
    แต่ถ้าภาค 9 มีภาคค่อภาคเสริมเหมือนกัน ก็คงจะเลือก 9 แหละ

เหตุผล อาจจะเป็นเพราะ...........มีนางเองคนเดียว :555:
  14. seonne

seonne New Member

EXP:
    17
    0
    0
    11ครับ... จริงๆผมว่าไฟนอลเนื้อเรื่องดีทุกภาคเลยนะ ถามว่าภาคไหนดีที่สุดนี่ตอบยากมากเลย เพราะแต่ละภาคเนื้อเรื่องมันก็แตกต่างกันออกไปบ้าง คนละแบบ มันก็เลือกยาก แต่ผมให้ 11 เพราะมันเป็นภาคที่มีความรู้สึกร่วมไปด้วยมากที่สุดเหมือนกับตัวเราเองอยู่จุดนั้นเองจริงๆ และเนื้อเรื่องก็ลึกมาก และหลากหลายอารมณ์ อืม...ไม่มีคำบรรยายแฮะ นี่ล่ะ 11 -.-
  15. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    มีโอกาสได้เล่นแค่ภาค 8 กับภาค 10 ครับ
    ส่วนตัวแล้วชอบภาค 10 มากๆ เพราะ มันเป็นการเดินทางข้ามมิติมาพบรักแท้ (เวอร์ไปป่าว)
    และตอนสุดท้ายมันจบซึ้งดี แอบหักมุมตรง Auron ก็เป็น Dead Unsent ด้วยนี่สิ ตอนนั้นถึงกับอึ้งไปเลย
    ส่วนเรื่องเนื้อหาก็ชอบที่ Yevon สอนคนให้หลงเชื่อหัวปักหัวปำ แต่กลุ่มผู้กล้าท้าต่อกรซิน ก็เป็นพวกเชื่อมั่นในความคิดของตนเอง ก็เลยทำให้เกิดการล้มล้างความเชื่อเก่าๆเดิมๆ (อันนี้ผมชอบนะ เป็นปรัชญาดีครับ)
  16. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตอนแรกผมคิดว่าภาค 11 ไม่มีเนื้อเรื่องซะอีกนะเนี่ย (ปกติเกมออนไลน์เนื้อไม่ค่ีอยเข้มอ่ะ ในความคิดผม)
  17. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    กดโหวตแล้วถึงเพิ่งรู้...ไม่มีใครชอบภาค 8 เป็นเพื่อนผมเลยหรอ ^^"

จริงๆตอนเล่นเกมส์ ชอบภาค 10 เพราะดึงอารมณ์ได้ดีมาก รู้สึกมีส่วนร่วมสุดๆ ทั้งสีหน้า คำพูด เพลงประกอบ จูงผมให้ลุ้น ให้ซึ้งไปกับเรื่องด้วยตลอด

แต่จขกท.บอกว่า ไม่เอาพวกระบบ แสงสีเสียงมาเอี่ยว...ดังนั้นผมก็ขอเลือกภาค 8 ครับ ถ้าจะมีอันไหนเหมาะจะเป็นนิยาย ผมก็โหวตอันนี้ก่อนเลยนะ

เนื้อหาที่เล่นเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างตัวเอกกับคนรอบข้าง มีการสลับฉากย้อนอดีต-ปัจจุบัน-อนาคต มีการเล่นเรื่องกระแสเวลา ฯลฯ

เด็ดครับ ('')/
  18. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    ตอบ7เพราะ...เพราะลำเอียง :E
    ชอบที่ทุกคนเป็นแค่คนธรรมดาๆที่อยากจะจัดการกับอดีตของตัวเองเท่านั้น
    ถูกรอบข้างมองในแง่ร้าย(เป็นกลุ่มก่อการร้าย) ถูกใส่ความเรื่องเมเทโอ...เอ แต่จริงๆก็เพราะพวกนี้ดั้นด้นเอาแบล็คมาเทเรียไปเสิร์ฟถึงที่นี่นา...
    ถึงจะเจอเรื่องอะไรถาโถมเข้าใส่ ก็ได้แต่เดินไปข้างหน้าเท่านั้น...ดูง่ายๆ แต่ชอบค่ะ

แต่จริงๆภาค10เป็นภาคที่ทำให้เราเล่นแล้วรู้สึกลุ้นไปตลอดนะ เสียดายซื้อPS2ช้าไปหน่อย เลยโดนคนสปอยล์เรื่องใส่ซะก่อน แต่ถึงอย่างนั้น ตอนได้รู้เรื่องราวต่างๆไปพร้อมทีดัส ก็ถึงกับแอบน้ำตาซึมไปเลยแฮะ :D
  19. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    กำ!! เผลอไป Edit

Poll ที่ Straff ตั้งไว้ให้เลยหายไปเลย -*-

ยังไงรบกวน Straff ที่เคยตั้งไว้ให้ตั้ง Poll อันใหม่ให้หน่อยนะครับ *--*
  20. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    บอกไม่ถูกอันไหนจะดีกว่า เล่นทุกภาคมันก็อินไปหมด (แต่ถ้าให้ตัดออกก่อน ภาคแรกเนี่ย ตัดง่ายสุด) จำใจตัดเลือกมาหนึ่งภาคก็เลือกภาค12
  21. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ผมชอบภาค VII CC, OR(original), TT:WOL, X

แค่นี้แหละ ครับ
  22. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    .....ภาค 10
    ลังเล10กะ4แฮะ -*- แต่เอาสิบไปเพราะตอนเล่นอินกว่ามากๆ ไม่โดนสปอยล์เลย เล่นเองสดๆ
    ตอนจบเศร้าโคตรๆ ตอนยูนะล้มผ่านร่างทีดัสลงไปแล้วมีแมลงแสงมายาลอยผ่านหน้านั่นล่ะ เพลงก็เร้าอารมณ์สุดยอดจริงๆ ตัวละครมีมิติมากๆ
    ทีดัสถึงจะบ้าๆบอๆแต่ก็ไม่เคยเอาเรื่องน่าหนักใจของตัวเองไประบายให้ใครฟัง จิตใจเค้าแข็งเข้มมากๆค่ะ เพราะเป็นนักกีฬาด้วยมั้ง 555+
    แล้วก็ประทับใจที่ทีดัสยอมรับการเปลี่ยนแปลงของการมีอยู่ของตนได้อย่างดี จากนักกีฬาสุดดังกลายเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่ก็ยังใช้ความบริสุทธิ์ใจในการเป็นมิตรกับคนอื่นต่อไป

ภาค 10 สุดยอดดด......

ป.ล.ภาค7เราเฉยๆแฮะ อินกับภาค12ภาค8มากกว่าด้วยซ้ำ แต่ชอบไครซิสคอร์สุดๆๆๆ ^^;
  23. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เฮ มีเพื่อนชอบแล้ว เย้ๆ นึกว่าต้องชอบอยูู่่คนเดียวโดดเดี่ยวเดียวดายซะแล้ว
  24. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    จัดให้แล้วครับ

ว่าแต่...แค่ไป edit .. poll มันก็หายไปเลยเหรอครับ?...เข้าใจว่าเมมเบอร์ธรรมดาตั้งโพลล์ไม่ได้ ฉะนั้นพอไปกด edit ระบบมันเลยจำค่าที่ไม่ได้เซตโพลล์ไว้สินะครับ
  25. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    7 , 7 CC , 9 (ชอบเพราะมีสไตเนอร์เป็นตัวฮา) , 10

เเค่นี้ล่ะคร้าบ =A=

Share This Page